Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 15 Yuli 2021
Sabuntawa: 11 Yiwu 2024
Anonim
Open Access Ninja: The Brew of Law
Video: Open Access Ninja: The Brew of Law

Wadatacce

Mahimman bayanai

  • Alluran COVID-19 na kawo bege, amma ɗaya daga cikin mutane 20 da aka yiwa allurar na iya kamuwa da cutar.
  • Yadda kwakwalwarmu ke aiwatar da haɗari na iya haifar da mutanen da aka yi wa allurar rigakafin don ɗauka ba daidai ba cewa suna lafiya.
  • Sanin jama'a don yin tasiri ga yanke shawara mafi kyau yana da mahimmanci.

Wani abokina ne kawai ya gayyace ni zuwa gidanta don bikin ranar haihuwa: “Mu goma ne a wurin. Na tabbata dukkanmu an yi mana allurar rigakafi, don haka ya kamata mu zama lafiya. ” Shi ne gayyatar farko zuwa ga abincin dare na cikin gida da na karɓa a cikin shekara guda.

Wasu abokai guda shida suna shirin hutun rairayin bakin teku masu zafi kuma kawai sun gayyace ni in shiga tare da su.

"Ba ku damu da Covid ba?" Na tambaye shi, ina jin ɗan damuwa don ɗaga batun.

“Ba da gaske ba. Biyu daga cikin mu sun karɓi alluran rigakafin mu duka. ”

"Wasu kuma fa?"

"Biyu daga cikin mu sun sami allurar rigakafi guda ɗaya, ɗayan biyun kuma sun yi taka tsantsan."

"Ina jin kamar na shiga Makarantar Shari'a ta Harvard!" wani abokina ya rubuta mini kwanan nan. “Na dai samu allurar rigakafi ta farko! Amma yanzu yana da kyau in tashi idan na sa abin rufe fuska gabaɗaya? ”


Ni da dubunnan mutane an riga an yi mana allurar rigakafi, kuma yanzu duk muna mamakin yadda daidai za mu canza halayenmu a sakamakon haka kuma har yanzu muna cikin aminci kamar yadda za mu iya kasancewa.

A ranar 8 ga Maris, 2021, CDC ta bayyana cewa cikakkun mutanen da ke yin allurar rigakafin za su iya ziyartar junansu ko membobin gida ɗaya da ba a yi wa riga -kafi ba a cikin gida ba tare da rufe fuska ba ko kuma nisantar da kansu. Sa'ar al'amarin shine, miliyoyin jama'ar Amurka yanzu suna samun harbi kuma suna maraba da wannan labarin.

Amma a cikin makwanni da watanni masu zuwa, miliyoyin mu za mu fuskanci yanke hukunci mai rikitarwa da yawa - daidai wace tarurruka za mu halarta, tare da su, da kuma yadda za a tabbata.

Abin takaici, kwakwalwarmu ba ta da kyau wajen tantance haɗarin.

Matasa marasa rufe fuska yanzu suna shirya sanduna. Gwamnan Texas Greg Abbott ya buɗe jihar sa cikakke.Kamar yadda sanarwar sa ta bayyana, mutane da yawa a yanzu na iya shiga cikin ramuwar gayya, ta yadda suke yin abubuwa masu haɗari idan sun ɗauki matakan da suke jin suna da kariya. Amfani da bel ɗin kujera, alal misali, bai rage haɗarin mota ba, tunda direbobin da ke sanye da bel ɗin sai su biya diyya da sauri ko ƙasa da hankali. Amfani da hasken rana ya haɓaka yawan melanoma, tunda masu amfani suna jin cewa yanzu za su iya tsawaita cikin rana.


Alluran riga -kafi suna da mahimmanci amma ba sa kawar da haɗarin gaba ɗaya. Alluran Pfizer da Moderna kusan kashi 95 cikin ɗari suke aiki; allurar Johnson & Johnson tana da tasiri kusan 85% a rage muguwar cuta. Waɗannan duk abin burgewa ne ga alluran rigakafi, amma ba garanti na aminci ba. Daga cikin mutane 20 da suka karɓi harbin Pfizer ko Moderna, ɗayan na iya samun COVID-19 kuma a lokuta da yawa ba sa yin rashin lafiya. Mutane kalilan ne masu cikakken allurar rigakafi aka kwantar da su a asibiti tare da tsananin cutar.

COVID-19 da sauran ƙwayoyin cuta suma suna canzawa cikin sauri. Kowace rana, biliyoyin sel a cikin miliyoyin mutane suna yin kwafin ƙwayar cuta, kuma a wasu lokuta ƙananan canje -canje a cikin DNA suna faruwa, wasu daga cikinsu suna guje wa kariyarmu da alluran rigakafi. Alluran rigakafi na yanzu bazai ƙare karewa daga duk waɗannan maye gurbi ba. Da fatan, koyaushe za mu kasance a gaba da wannan ƙwayar cuta mai canzawa, amma Sau da yawa Halittarmu ta fi gabanmu.

Masu binciken kuma ba su da tabbacin tsawon lokacin rigakafin rigakafin rigakafin da allurar ta samar za ta dade kuma ko mutanen da aka yi wa allurar har yanzu za su iya kamuwa da kamuwa da cutar, ko da ba sa jin rashin lafiya.


Kwakwalwar mu ta samo asali ne don fuskantar hadari mai sauƙi - ko wani tsiro yana da lafiya a ci ko a'a. Amma a yau, mafi girman barazanar da rikitarwa na fuskantar mu. Neurocognitively, muna auna hadari ta amfani da abin da ake kira saurin tunani-ainihin jijiyoyin ciki. Kamar yadda masaniyar ɗan adam Mary Douglas ta bayyana a cikin littafinta na gargajiya, Tsarkaka da Hadari , mutane suna rarrabuwar duniya zuwa yankuna biyu- “amintacce” da “mai haɗari” - abin da ke da haɗari kuma a guji shi vs. ba, ko mai kyau vs. mara kyau. Amma duk da haka zukatan mu suna yin waɗannan abubuwan taƙaitacciyar hanya kuma ba sa ma'amala da abubuwan rashin tabbas ko yuwuwar amincin dangi. Mun saba ganin yanayi a matsayin ko dai lafiya ko rashin tsaro, maimakon a matsayin amintaccen sashi ko kuma mafi aminci.

Jami'an kiwon lafiyar jama'a sun daɗe suna godiya da irin wannan rikitarwa na gaskiya kuma saboda haka suna ƙarfafa dabarun "rage cutarwa". Shekaru da yawa, alal misali, masu shaye -shayen opioid galibi suna raba allurai lokacin da suke allurar waɗannan magungunan a cikin jijiyoyin su, suna watsa cutar HIV da hepatitis, suna haifar da cututtuka da kuɗaɗe masu tsada da mutuwa. Gwamnatinmu ta kashe ɗaruruwan miliyoyin daloli don ƙoƙarin dakatar da jaraba, amma tare da iyakance nasara. Haɗarin opioid a zahiri ya burge. Bincike ya nuna cewa bai wa masu shaye -shaye allurai masu tsafta na iya dakatar da yaɗuwar cutar HIV. Abin takaici, jihohi da yawa sun yi tsayayya da wannan dabarun, suna jayayya cewa zai haifar da amfani da opioid. Amma duk da haka shaidun sun tabbatar a sarari cewa wannan dabarar tana aiki, tana raguwa da yaduwar cutar HIV ba tare da taɓarɓarewa ba.

Duk da haka, waɗannan dabaru na haɗarin dangi, na ragewa amma ba kawar da barazanar na iya haifar da rikici tare da sha'awar mu ga yanayin da ke da kyau ko duka mara kyau.

Da ƙaruwa, dukkanmu za mu fuskanci tsauraran yanke shawara waɗanda ba baƙi-da-fari ba amma bambancin launin toka. Mu bango muna son jin cikakken amintacciya akan COVID-19, amma a ƙarshe za mu karɓa da daidaitawa ga abubuwan da suka fi rikitarwa.

Muna buƙatar hanzarta haɓaka wayar da kan jama'a game da waɗannan batutuwan, ta hanyar kamfen ɗin isar da saƙonnin lafiyar jama'a da ya dace ta kafofin watsa labarai da jami'an gwamnati, da kuma yin taka tsantsan tare da danginmu, abokai, da abokan aikinmu.

Na sami ƙarin bayani game da bikin ranar haihuwar kuma na gano cewa a zahiri za a yiwa dukkan masu halarta allurar riga -kafin. Na yanke shawarar zuwa bakin teku, amma zan tuka, ba zan tashi ba, kuma zan ci gaba da sanya abin rufe fuska da kula da tazara tsakanin jama'a.

Ina fatan samun ƙarin gayyata, amma ban tabbata yadda zan amsa ba.

(Lura: sigar da ta gabata ta wannan rubutun ma ta bayyana a cikin Statnews.com

Samun Mashahuri

Dalilin Da Ya Sa Mutane Suke Rarraba Ka'idodin Makirci

Dalilin Da Ya Sa Mutane Suke Rarraba Ka'idodin Makirci

Wani binciken NPR/Ip o na baya -bayan nan ya nuna cewa Amurkawa da yawa un yi imani da ra'ayoyin rikice -rikicen iya aKa'idodin ƙulla makirci una da kamanceceniya da auran nau'ikan wa an t...
Halin Ginawa a Wasannin Matasa

Halin Ginawa a Wasannin Matasa

Kwanan nan, ina karanta akon aboki a kafafen ada zumunta game da ƙungiyar ƙwallon ƙafa ta Pop Warner na ɗan a. Na ka ance ina bibiyar akonnin don ganin yadda yaran ke yin kwalliya a ƙar hen ga ar kaka...