Mawallafi: Robert Simon
Ranar Halitta: 22 Yuni 2021
Sabuntawa: 12 Yiwu 2024
Anonim
Fuskar banza, Rashin Biyayya ga Jama'a, da Dimokuradiyya - Ba
Fuskar banza, Rashin Biyayya ga Jama'a, da Dimokuradiyya - Ba

Kwanan nan, gwamnatin Trump ta kori mai ba da shawara kan harkokin tsaro Michael Flynn bayan da jami’an gwamnati suka fitar da bayanan sirri ga manema labarai game da sadarwar waya tsakanin Flynn da Jakadan Rasha Sergey I. Kyslyak, wanda ke faruwa kafin rantsar da Trump, wanda ya shafi (a wani bangare) sassauta takunkumin. a kan mutanen Rasha da gwamnatin Obama ta kakabawa mamayar da suka yi wa Ukraine. A martaninsa, gwamnatin Trump da ta fusata ta mayar da hankalinta kan ganowa da hukunta masu kutse don baje kolin bayanan gwamnati ga manema labarai, amma ba kan yiwuwar Flynn ya saba doka na lalata manufofin gwamnatin da ke akwai yayin da har yanzu farar hula ne.

Bayan bayanan, 'yan jaridu sun yi muhawara mai zafi game da abin da ya fi mahimmanci, dakatar da masu kwarara ko bincike ayyukan kamar na Flynn. Kalmar "busawa" tana da babban matsayi a cikin waɗannan muhawarar, tare da wasu ɓangarorin da ke muhawara suna amfani da ita don yabawa masu ba da bayanan don hidimarsu ta jama'a, yayin da wasu ke yin tir da masu kutse a matsayin "masu laifi."


A cikin wannan mahallin da ke haifar da tausayawa tare da haifar da sakamako mai yawa ga tsaron ƙasa, zai iya zama da taimako a nemi ƙarin fahimtar manufofin da abin ya ƙunsa, da alaƙar su da tsarin demokraɗiyya. Lallai, tambayar ko ayyukan masu leƙen asirin sun barata tambaya ce ta ɗabi'a, grist don injin bincike na falsafa na ɗabi'a.

A zahiri, ayyukan ɓullowa ya sami kulawa sosai a cikin shekaru talatin da suka gabata ta hanyar masana falsafa da ke aiki a fannonin kasuwanci da ɗabi'ar ƙwararru. A matsayina na edita kuma wanda ya kafa Jaridar International Journal of Applied Philosophy, cikakkiyar mujallar farko ta duniya da aka sadaukar da ita ga fagen, na sami damar taimakawa wajen haɓaka wasu daga cikin wannan adabin, kuma na yi aiki tare da wasu ƙwararrun marubuta a cikin wannan yanki kamar marigayi Frederick A. Elliston. Don haka ina jin wani nauyi na musamman don yin nauyi a kan wannan lamarin. Wannan shigowar blog ɗin daidai gwargwadon gudummawata ce ga muhawara.


"Busa busa," kamar yadda aka fahimta gaba ɗaya a cikin adabin falsafa, ya haɗa da fallasa ma'aikatan ma'aikata, cibiyoyi na gwamnati da masu zaman kansu, ko hukumomin gwamnati, na haramtattu, munanan ayyuka, ko ayyukan da ake tambaya a cikin waɗannan ƙungiyoyin. Dalilin fallasawa, koda kuwa hakan zai cutar da mai aikata wannan aikin da ba a yarda da shi ba, ba shi da mahimmanci ko wani aiki ya cancanta a matsayin aikin fallasawa. Don haka, mutum na iya busa usur don dalilai na son rai kawai, kamar komawa ga wani. Don haka, tambaya game da halayen ɗabi'a na mutumin da ke bayyanawa abu ɗaya ne; ko mutumin da ke yin busa ko a'a, kuma ko aikin ya yi daidai ko a'a tambayoyi ne masu ma'ana daban.

Don haka, cancantar aikin busawa, kamar yadda ya bambanta da dalilin mai fallasa, yana buƙatar a tantance shi gwargwadon nauyin yin ba daidai ba ya isa ya ba da dalilin bayyanawa. Don haka za a iya samun yanke shawara mara kyau (rashin adalci a cikin ɗabi'a) don busa usur ta masu fafutuka masu niyya sosai, kamar lokacin da za a iya daidaita al'amarin cikin sauƙi a cikin ƙungiyar; amma kuma za a iya samun wasu da aka kafa sosai, ba tare da la'akari da dalilin ba, kamar lokacin da haɗarin ya yi tsanani da ya kamata a kawo shi ga jama'a, kuma mai yiwuwa fallasa shi ne kawai hanyar cimma wannan burin.


Practicalaya daga cikin fa'idar da ake amfani da ita ita ce muhawara ta kafofin watsa labarai wacce ta shafi ko masu kutse a cikin gwamnatin Trump suna da munanan dalilai na ɓata gwamnatin Trump ba su da wata mahimmanci ga cancantar aikin ɓarna. Lallai, Dokar Haɓaka Kariya ta Fuskar 2012 ta bayyana wannan a cikin tanadin ta cewa, “ba za a cire tonawa daga [kariya] ba saboda .... dalilin ma'aikaci ko mai neman dalilin yin fallasa.”

Dangane da haƙiƙanin bayyanawa, Dokar Kariyar Fushin ta kare kariya daga ma’aikatan tarayya, ko tsoffin ma’aikata, wanda ma’aikatan suka gaskata shaida ”(A) keta duk wata doka, doka, ko ƙa’ida; ko kuma ((B) babban rashin kulawa, babban asarar kuɗaɗe, cin zarafin hukuma, ko babban haɗari na musamman ga lafiyar jama'a ko aminci. " Don haka, mai bayyana bayanan dole ne ya kasance yana da imanin cewa akwai cin zarafi; amma, ta dalili don bayyana abin da ma'aikaci ya yi imanin cewa ya saba wa doka ba shi da mahimmanci. Don haka, shin bayanin da jami’an gwamnati suka yi game da hanyoyin sadarwa na Flynn da aka tambaye shi an kiyaye shi ta doka?

Amsar ita ce a'a. Dokar ta kuma buƙaci bayanin da aka bayyana "doka ba ta hana ta musamman ba." Tunda an rarrabe bayanan da ake tambaya, wannan Dokar ba ta kare shi ba. Koyaya, rashin bin diddigin bayanan baya nufin cewa rashin da'a ne bayyana shi. Maimakon haka yana nufin cewa mutanen da suka bayyana hakan ba su da kariya daga gurfanar da su gaban kotu.

Ta wannan hanyar, busar da abin tambaya tana kama da wani babban aiki rashin biyayya ta gari . Na karshen ya haɗa da ƙin ɗan ƙasa da ya bi wata doka wacce ake zargin lalata ce ko rashin adalci. Biyayya ta jama'a hanya ce mai mahimmanci wanda za'a iya shafar canjin doka da ya dace. Tabbas, a cikin dimokuradiyyar mu, idan babu wanda ya taɓa ƙalubalantar dokoki marasa adalci, da alama ba za a canza su ba. Rosa Parks ta ki ba da kujerarta a kan bas ga wani farar fata da ya sabawa dokar ware jihar Alabama, sauran kuma tarihi ne. Dokar ba ta da laifi kuma tana buƙatar ƙalubalantar ta, kuma Rosa Parks (tare da wasu) sun haɗu da wannan ƙalubalen kuma sun taimaka wajen canza dokar da ke buƙatar canzawa.

Dangane da yin rufa -rufa, wani ɗan ƙasa mai zaman kansa na iya taimakawa wajen shafar canjin zamantakewar da ya dace. Merrill Williams, wani ɗan lauya wanda ya ɗauki masana'antar sigari, ya karya yarjejeniyar sirri ga kamfanin lauya da ya yi aiki don bayyana cewa Kamfanin Brown & Williamson Tobacco Corporation ya kasance, shekaru da yawa, yana ɓoye shaidar da gangan cewa sigari sigari ne mai cutarwa da jaraba. A matakin tarayya, a cikin sanannen abin kunya na Watergate, Mataimakin Darakta na Ofishin Bincike na Tarayya (FBI) Mark Felt (AKA “Deep Throat”) ya busa usur kan ayyukan haramtacciyar gwamnatin Nixon, wanda ya haifar da murabus na Shugaban. Nixon da kuma tsare shugaban ma’aikatan fadar White House HR Haldeman da Babban Lauyan Amurka John N. Mitchell, da sauransu. A bayyane yake, akwai misalai na tarihi marasa daidaituwa waɗanda ke nuna cewa ayyukan ɓullowa na iya ba da gudummawa mai mahimmanci don kafa doka da iyakokin ɗabi'a kan amfani da ƙarfi wajen kare jin daɗin jama'a.

Dukan bi -ta -da -ƙaho da rashin biyayya na jama'a sun haɗa da ɗaukar lissafin haɗarin mutum don ƙalubalantar ayyukan da ba bisa ƙa'ida ba ko fasikanci, gami da asarar aikin mutum, tursasawa, barazanar kisa, raunin jiki, tara, da ɗaurin kurkuku. Dangane da fa'idar ɗabi'a da/ko na doka suna da mahimmanci, kuma mai ɓoye bayanan yana neman waɗannan canje-canjen don son ransu (ba don dalilai na son kai ba), mutanen da ke yin motsa jiki ko motsa jiki na rashin biyayya. ƙarfin hali . Wannan abin lura ne saboda masu sukar masu rufa -rufa da masu rashin biyayya na jama'a wani lokaci suna tuhumar cewa irin wadannan mutane lallai ne “mayaudara,” “masu laifi,” ko kuma wasu marasa mutunci ko mugayen mutane. Akasin haka, suna iya kasancewa cikin mutane masu ƙarfin hali, gwarzo, ko masu kishin ƙasa. Ka yi la'akari da Rosa Parks! Ta karya dokar jihar Alabama, amma duk da haka za mu yi wahala mu kira ta "mai laifi." A gefe guda kuma, akwai aminci tsakanin barayi, amma hakan bai sa su da'a ba.

A cikin dimokuradiyya, busawa, da rashin biyayya ga jama'a, suna aiki mai mahimmanci. Kamar manema labarai, masu tona asirin na iya taimakawa wajen tona asirin cin amanar jama'a ta hannun amintattun gwamnati, galibi suna aiki tare da 'yan jaridu, kamar yadda lamarin Flynn yake. Wannan yana iya zama dalilin da ya sa gurbatattun shugabannin siyasa waɗanda ke ƙin 'yan jaridu su kan yi ƙyamar masu fallasa. Kamar yadda masu fallasa bayanai, kamar manema labarai, ke neman gaskiya, ana ganin su a matsayin "abokan gaba."

Leaks na kasafta bayanan gwamnati ta mai rufa -rufa, yayin da ba bisa ka'ida ba, na iya amfani da mahimmancin manufa ta zamantakewa idan ta tonawa da wani babban haɗari na ƙasa. A cikin bayanan sirri, kamar yadda yake game da bayanai game da sadarwar Michael Flynn tare da Jakadan Rasha, zubewar na iya zama muhimmiyar mahimmanci ga tsaron ƙasa. Idan akwai wani yunƙuri na ɓarna tsaron ƙasa ta maƙiyin waje, kuma waɗanda mutane suka amince da su don kare su suna haɗa kai da wannan abokin gaba, to lallai ana iya bayyana irin wannan bayanin ga jama'a muddin babu wata madaidaiciyar hanyar da za ta hana m cutarwa. Kamar yadda a cikin rashin biyayya ga jama'a, za mu yi tsammanin za a gurfanar da masu binciken waɗanda aka kama. Koyaya, a matsayinmu na membobin wata al'umma ta demokraɗiyya, ya kamata mu kuma amince cewa za a ɗauki bayanan da aka fallasa da muhimmanci kuma duk wani ɓarna na tsaro na ƙasa da aka fallasa za a yi cikakken bincike. Wannan shine yadda dimokuradiyya ke aiki.

Don haka shin ya dace da ɗabi'a ga jami'an gwamnati su fitar da bayanan hirar Flynn? Flynn, ana ikirarin, ya yi wa Mataimakin Shugaban Ƙarya game da abin da tattaunawar ta ƙunsa, yana musanta cewa sun ƙunshi tattaunawa game da takunkumin da aka sanya wa Rasha. Koyaya, ana iya sanya wannan lamarin cikin sauƙi idan jami'an gwamnati suka bayyana wannan bayanin ga V.P. ko kuma ga manyan su, waɗanda za su iya, bi da bi, su sanar da V.P. A zahiri, wannan a zahiri ya faru lokacin da Mukaddashin Babban Lauyan Janar Sally Yates ya sanar da Fadar White House ta hanyoyin sadarwar da aka katse. Duk da haka, illar da za ta iya haifarwa ba kawai ta yi wa V.P karya ba ne; ya kuma yi magana game da yiwuwar karya tsaron kasa. Shin da alama gwamnatin Trump za ta iya kula da wannan lamari na gaggawa ba tare da fitar da bayanan ga manema labarai ba?

Kamar yadda abin ya faru, Fadar White House ba ta kori Flynn ba har sai bayan bayanan sun fito, duk da cewa ta sami bayanin daga Mukaddashin Babban Lauyan Kasar makonni kadan da suka gabata. Don haka, mai yiyuwa ne masu leƙen asirin ba su hangi wata hanyar da ta dace don magance cin zarafin da aka yi tsammani ba ta hanyar busa ƙaho kan Flynn. Yin haka wataƙila ya riga ya yi nasara wajen taimakawa cire "mahada mai rauni" a cikin jerin umarni. Duk da haka, ya rage a ga abin da zai biyo baya.

Mashahuri A Shafi

Dalilin Da Ya Kamata Mutane Su Daina Yin Alfahari A Social Media

Dalilin Da Ya Kamata Mutane Su Daina Yin Alfahari A Social Media

"Ku cika amma kada ku yi alfahari." - Lao Tzu Makonni kadan da uka gabata, yayin da nake duba abincin LinkedIn na, na yi mamakin ganin wani mat ayi daga anannen farfe a na tallan tallace-tal...
Koma Makaranta A Lokacin COVID-19

Koma Makaranta A Lokacin COVID-19

Kar hen bazara galibi yana kawo jitter na komawa makaranta, amma a wannan hekara, babu hakka za a ami ƙarin damuwa aboda COVID-19. Iyalai una da damar hirya yaran u don wannan abon “na farko,” farawa ...