Mawallafi: Monica Porter
Ranar Halitta: 15 Maris 2021
Sabuntawa: 17 Yiwu 2024
Anonim
Anger Management Part 1 | Counselor Toolbox Podcast with Dr. Dawn-Elise Snipes
Video: Anger Management Part 1 | Counselor Toolbox Podcast with Dr. Dawn-Elise Snipes

Wadatacce

Sanin kowa ne cewa kishi na iya tasowa a cikin yanayin dangantakar soyayya. Amma shin kishi ma yana faruwa a cikin abota da dangin dangi? Ko kuwa hassada ce?

Amsar a taƙaice ita ce kishi da hassada na iya faruwa a cikin kowane nau'in alaƙa har ma da wata alaƙa.

Hassada tana da alaƙa da ƙiyayya. Lokacin da kuke kishin wani, kuna jin haushinsu don mallaka ko fa'ida da suke da ita da kuke so ku samu. Idan, ka ce, kuna yi wa ɗan'uwanku hassada don salon rayuwarsa mai wadata - salon rayuwar da kuka taɓa mafarkin sa - kuna jin haushin sa saboda salon rayuwarsa mai wadata, kuma gwargwadon yadda bacin rai ya haɗa da alhakin nauyi da zargi, ba da gangan ba ku ɗauki ɗan'uwanku ya zama alhakin rabon kayan da bai dace ba.


Hassada tana nuna cewa mai kishi yana ganin kansa aƙalla ya cancanci samun fa'ida ko mallaka kamar wanda aka yiwa hassada. Misali, idan kuna yi wa dan uwanku hassada don salon rayuwarsa ta wadata, kuna tsammanin kun cancanci a kalla gwargwadon yadda ya yi.

Wannan yanayin kwatankwacin kishi wani lokaci ana cewa ya dogara ne akan hasashe na kamanceceniya tsakanin su da mutumin da ake hassada. Akwai ma'ana wanda hakan gaskiya ne. Wataƙila kun fi karkata ga yin hassada ga ɗan uwanku wanda ke jagorantar rayuwa mai wadata fiye da yadda kuke yi wa baƙo don yin rayuwa irin wannan.

Duk da cewa ko da mun fi saurin yin hassada ga waɗanda muke jin irin su, wannan ba ya nufin cewa ba mu yin hassada ga baƙi. Mun kasance masu saurin kishi ga mashahuran mutane kuma masu cin nasara musamman, masu kuɗi, kyawawan mutane, ko wayo. Wataƙila kuna sane da jin daɗin faɗuwar su fiye da jin kishin su. Wannan jin daɗin jin daɗin mayar da martani ga masifar wani kuma ana kiranta schadenfreude.

Lallai, kamar yadda masanin falsafa Sara Protasi ta nuna, hassada na iya faruwa ko da ba zai yiwu mai hassada ya sami mallakin kishi ko fa'ida ba. Idan, alal misali, ba ku haihuwa, kuna iya yin hassada ga abokin ku mai kyau wanda ke da 'ya'yanta na halitta, duk da cewa ba za ku iya samun ikon bayan abin da ake yi wa hassada ba.


Malamai a wasu lokutan sukan bambanta tsakanin hassada mara kyau da mugunta. An ce hassada mara kyau ta mayar da hankali ne kan hasashen hasashe na mai hasada, yayin da mugun kishi yana game da fa'idar da mai hassada ke nunawa.

Ba kamar hassada mai ƙeta ba, hasada mai kyau yakamata ya zama abin yabo a ɗabi'a, saboda yana motsa mai hassada ya ɗauki matakai don isa inda ake kishi. Koyaya, motsin kwatankwacin da zai iya motsa mu muyi aiki tuƙuru da alama ya yi nesa da kishi a cikin sifar sa. Maimakon haka, motsin yabo na ɗabi'a da wasu ke kira "hassada mara kyau" da alama gasa ce ko rashin himma.

Hassada kusan rashin tabbas ne wanda ke nuna babban bambanci tsakanin hassada da hassada.

A cikin yaren gama gari, “kishi” galibi ana amfani da shi daidai da “hassada.” Amma su motsin rai ne dabam. Ganin cewa hassada amsa ce ga fa'idar wani ko alama ta rashin adalci na wani, kishi shine martani ga barazanar da ake ganin na rasa wanda kuka riga kuka “mallaka” ta wata ma'ana - galibi mutum ne wanda kuke da alaƙa ta musamman - ga wani na uku.


Wane ne ainihin kishin mu da aka dora wa alhakin har yanzu yana kan muhawara. Optionaya daga cikin zaɓin shine kishi akan waɗanda muke ɗauka don ɗaukar alhakin kai tsaye don gabatar da barazanar asara cikin rayuwar ku. Idan, ka ce, kun gano cewa abokin aurenku na dogon lokaci yana da alaƙar sirri a cikin shekaru biyu da suka gabata, ƙila za a iya yin kishi ga ɓangarorin biyu. Amma mai yiwuwa, mun fi iya fitar da kishinmu akan abokin zamanmu fiye da masoyinsa, kodayake wannan na iya nuna babban damar da za mu nuna kishinmu ga abokin zamanmu fiye da masoyinsa.

Hassada ba kasafai yake da tausayawa ba. Wannan saboda makasudin kishi ba yawanci laifi bane don samun abin da mai hassada ke so. Hassada wani irin bacin rai ne mara kyau. Amma yana iya zama mai hankali a lokuta da ba kasafai ake yin hassada da alhakin mallakar ko fa'ida da kuke so ku samu ba. Idan kuna yi wa abokin aikin ku hassada don samun karin girma da kuke fata, kuma kun san an inganta shi saboda ya kwana da maigidan, hassadar ku tana da ma'ana, muddin ba ta da daɗi. Bayan haka, aƙalla a wani ɓangare saboda damar sa ce ya karɓi shawara kuma ba ku karɓa ba.

Kishi yana da alaƙa da hassada yayin haɗa ƙiyayya da haɗa nauyi. Duk da haka, fushi da jingina alhakin suna da mafi girman rashin daidaituwa yayin kasancewa a cikin kishi fiye da hassada.

Sau da yawa muna tunanin kishi kamar yadda yake da alaƙa da soyayya ta soyayya. Wannan tunanin na iya juyar da halinmu na tunanin manyan mu a matsayin "mallakinmu." Kishi ba kawai yana cikin dangantakar soyayya ba, duk da haka. Formaya daga cikin kishiyoyin 'yan uwan ​​na iya kasancewa a kan barazanar da ake tsammani na rasa ƙaunar iyaye ga ɗayan ɗan'uwan. Hakanan, abokai biyu na iya gasa don kulawa da lokacin aboki na uku bisa ga hasashen barazanar rasa kusancin da suke da shi tare da aboki na uku.

Kishi Muhimman Karatu

Kuna Boye Haskenku A Ƙarƙashin Bushel?

Duba

Lokacin da Ba Wanda Ba Ya Yi Aure Ba Zai Yi Aiki ga Jama'a Guda Guda

Lokacin da Ba Wanda Ba Ya Yi Aure Ba Zai Yi Aiki ga Jama'a Guda Guda

A cikin rubuce -rubucen da na gabata, na binciko dalilan da buɗe ɓarnar dangantaka ba ta aiki, kuma lokacin da zai yi aiki don buɗe dangantakar mace ɗaya. aboda wayar da kan jama'a game da CNM yan...
Shin kuna tambayar abokin aikin ku tambayoyin da suka dace?

Shin kuna tambayar abokin aikin ku tambayoyin da suka dace?

Ba za mu taɓa iya anin zurfin da a irin wani ba amma za mu iya zama ma u ha'awar i a don ciyar da rayuwar mu don anin u. Idan abokin aikinmu "ya ko a" ko ya ruɗe mu, ya kamata mu tambayi...