Mawallafi: Randy Alexander
Ranar Halitta: 24 Afrilu 2021
Sabuntawa: 15 Yiwu 2024
Anonim
Matsayin "Jin Dadi" a Ciwon Ciki - Ba
Matsayin "Jin Dadi" a Ciwon Ciki - Ba

Jin kitse ƙwarewa ce da mutane da yawa suka bayar da rahoto, musamman mata, amma tsananin da yawan jin wannan yana nuna ya fi girma tsakanin waɗanda ke da matsalar cin abinci, ko suna da nauyi, nauyi na yau da kullun, ko kiba. An yi ɗan ƙaramin bincike kan jin kitse a cikin matsalar cin abinci; hakika, an ɗan rubuta kaɗan game da shi, kodayake ana amfani da kalmar a cikin yaruka da yawa a duniya.

Jin kitse ba motsin rai ba ne (watau farin ciki, baƙin ciki, tsoro, mamaki ko fushi) ko jin daɗin jiki (watau jin cike ko kumburi), amma yana canzawa da ƙarfi daga rana zuwa rana har ma a cikin rana, yayin da ainihin nauyin jiki ya fi karko (Hoto 1).

Jin mai, ta hanyar ruwan tabarau na ka’idar halayyar hankali don rikicewar abinci, da alama sau da yawa sakamakon ɓatancin wasu motsin rai da gogewar jiki. Yana da mahimmin manufa don maganin tunda yana da alaƙa da kasancewa mai kitse, komai nauyi da sifar mutum na gaske. Ba a san dalilin da ya sa hakan ke faruwa ba, amma yana iya zama sakamakon doguwar damuwa da tsananin damuwa game da nauyi a cikin mutanen da ke fama da matsalar cin abinci. Hakanan, jin kitse yana ƙarfafa rashin gamsuwa kuma yana haifar da rage cin abinci, don haka yana buƙatar magance shi.


Wasu mahimmancin rawar jin kitse a cikin kula da rikice -rikicen cin abinci ya sami goyan baya ta wasu binciken da ke nuna ƙungiya tsakanin ƙarfin tushen sa da kuma samun nauyi na yau da kullun a cikin watanni 6 da 12 bayan jiyya a cikin manya da matasa tare da anorexia nervosa.

Ingantaccen ilimin halayyar halayyar hankali (CBT-E), magani wanda manyan jagororin kasa da kasa suka ba da shawarar ga manya da matasa masu fama da matsalar cin abinci, yana magance fat a cikin tsarin “Siffar Jiki” tare da dabaru da hanyoyin da ke gaba.

Na farko, ana taimaka wa marasa lafiya su fahimci cewa jin mai yana canzawa daga rana zuwa rana da kuma cikin yini, yayin da sifar jikin ke canzawa cikin ɗan gajeren lokacin. Sabili da haka, akwai wani abu da zai iya zama da alhakin sauye -sauyen da ke cikin kiba. Lallai, jin kitse yana bayyana ne sakamakon ɓatancin wasu gogewa:

  • Sanin jiki (a cikin waɗanda ba su gamsu da bayyanar su ba)
  • M jiki jihohi
  • Yanayin motsin rai

Na biyu, ana ilmantar da marasa lafiya don gano abubuwan da ke haifar da jin mai kuma don magance su kai tsaye. A tsawon lokaci, wannan yana haifar da marasa lafiya ba sa daidaitawa ji kitse da kasancewa mai, kuma ya daina zama tsarin kulawa. Dabarun ya ƙunshi matakai uku:


  1. Gano lokutan 'kololuwa' don jin mai
  2. Gano abubuwan da ke jawo su
  3. Magance abubuwan da ke jawo kai tsaye

Ana ƙarfafa marasa lafiya su tambayi kansu, nan da nan bayan kowane kololuwa, waɗannan tambayoyi biyu masu zuwa:

  1. "Shin wani abu ya faru a cikin sa'ar da ta gabata wanda zai iya haifar min da kitse?"
  2. "Me kuma nake ji yanzu (ban da jin mai)?"

Sannan ana taimaka wa marasa lafiya tare da tantance mafi kyawun magance waɗannan abubuwan da ke haifar da kai tsaye kuma nan da nan; ga wasu misalai na yadda ake yin hakan:

  • Ƙara fahimtar jiki yana jawo (misali, tsokaci kan kamanni, duba jikin mutum, saduwa ta zahiri, yin gumi, rawar jiki, matsattsun sutura). Waɗannan suna buƙatar sake dubawa tare da ko ba tare da canjin ɗabi'a ba (misali, sutura masu sassaucin ra'ayi) da ci gaba da mai da hankali kan magance hoton jikin.
  • M jiki yanayin triggers (misali, jin kumburin ciki, haila, cika, yunwa, ko bacci). Ana buƙatar sake dubawa tare da ko ba tare da canjin ɗabi'a ba (misali, yin bacci).
  • Halin motsin rai yana haifar (misali, jin baƙin ciki, kaɗaici, gundura, ba a ƙauna). Ana buƙatar sake dubawa da yin amfani da hanyar warware matsalar.

A cikin wannan lokacin, yawaita da ƙarfin jin kitse gabaɗaya yana raguwa, kuma marasa lafiya suna iya daina daidaita shi da mai. Da zarar wannan ya faru, jin mai yana rasa ƙarfin sa wajen ƙarfafa damuwar siffar marasa lafiya.


Calugi, El Ghoch, Conti, & Dalle Kabari. (2018). Shagaltuwa da siffa ko nauyi, tsoron ƙimar nauyi, jin kitse da sakamakon magani a cikin marasa lafiya da ciwon anorexia nervosa: Nazarin a tsaye. Binciken Halayya da Kulawa, 105, 63-68. doi: https: //doi.org/10.1016/j.brat.2018.04.001

Kabarin Dalle, & Calugi. (2020). Ilimin halayyar fahimta ga matasa masu fama da matsalar cin abinci. New York: Guilford Danna

Fairburn. (2008). Ilimin halayyar fahimta da rikicewar abinci. New York: Guilford Danna.

Kayan Labarai

Godiya Ga Gadon Uwa

Godiya Ga Gadon Uwa

Babu makawa, iyaye una barin abin gado, cikin ani ko cikin ra hin ani.Gano ta irin iyaye na iya fitowa hekaru da yawa bayan mutuwar u. Godiya ta dogara tana haifar da jin daɗi.Mahaifiyata ta mutu wata...
Shin Damuwa da Damuwa Halittu Ne?

Shin Damuwa da Damuwa Halittu Ne?

hin kun ami kanku cike da damuwa, ta hin hankali, ko laifi mai ɗorewa?Kuna jin ta hin hankali mai yawa a cikin jikin ku daga mat anancin damuwa? tre , kalmar da Han elye ya ƙirƙira a cikin hekarun 19...