Mawallafi: Peter Berry
Ranar Halitta: 12 Yuli 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
Bari Mu Daina Ƙin Ƙoƙarin Ƙirar Ƙananan Yara "Na al'ada" - Ba
Bari Mu Daina Ƙin Ƙoƙarin Ƙirar Ƙananan Yara "Na al'ada" - Ba

Watan da ya gabata Jaridar New York Times ya buga wata kasida mai taken "Lokacin allo na yara ya tashi a cikin Cutar Cutar, Iyayen Iyaye da Masu Bincike." Yana da kyawawan abubuwa masu ban tsoro. Yankin ya ƙunshi jumloli masu firgitarwa kamar "cire almara" da "jaraba" da "rasa" yara zuwa fasaha. Yana kwatanta kwatankwacin yara daga fuska zuwa “wa’azin kauracewa zama a mashaya.”

Menene ?!

Muna cikin bala'i.

Komai daban ne.

Taba tarbiyya ta riga ta bata rayuwar iyaye, kamar yadda aka haskaka a wani labarin a cikin Jaridar New York Times mai taken "Uwaye Uku a kan Teku."

Shawarata ga kafafen yada labarai da kwararrun da suke tuntuba? A daina tsoratar da iyaye.

Ee, lokacin allo tsakanin yara da matasa ya fi girma a 2020 da 2021 fiye da da. Amma wannan larura ce a yanayin da ake ciki a yanzu, ba bala'i ba. Allon fuska shine ginshiƙan ilmantarwa, haɗin kai na zamantakewa, da jin daɗi ga yaran mu a yanzu. Jagorancinmu na yanzu game da yara da allo yana dogara ne akan tsinkayen cutar da tsarin. Ƙoƙarin yin amfani da wannan jagorar a yanzu yana da aibi saboda muna cikin wata duniya ta daban fiye da yadda muka kasance shekara guda da ta gabata. Zai zama kamar yin gunaguni game da jiragen sama saboda ba za mu iya murƙushe tagogi don samun iska mai daɗi yayin tafiya ƙasa a cikin motocinmu ba.


Yi la'akari da Babban Hoto

Bari muyi la'akari da babban hoto. Wannan bala'in ya shafi kowane ɓangaren rayuwar yara har zuwa wani mataki-iyakance kan haɗin kai, koyo, da wasa ba zaɓi bane. Rayuwar annoba ta kasance fifiko. Kasancewa da haɗin dijital ya ba yara damar ci gaba da wasu sassan rayuwarsu, kodayake ta hanyoyi daban -daban. Amma wannan shine batun. Yana da asali daban daban. Tsohuwar “al'ada” ba ta da mahimmanci a yanzu - babu.

Kuma wasu daga cikin “manyan mugayen abubuwa” na NY Times labarin ya kasance, a ganina, wauta ne kawai. Wani ƙaramin yaro ya sami sauƙi a wasannin sa lokacin da karen dangin sa ya mutu. To menene? Tabbas yayi. Dukanmu muna neman ɗan kwanciyar hankali da ta'aziyya cikin baƙin ciki. Wannan ba cuta bane. Baƙin ciki yana zuwa cikin raƙuman ruwa kuma tsira da manyan raƙuman ruwa yana da wuya. Wanene bai sami kwanciyar hankali ba a cikin hira da aboki ko ma wani lokacin aikin aiki, don sa abubuwa su sake jin daɗi yayin makokin mutuwa? Kuma a yanzu wannan yaron ba zai iya zuwa gidan abokinsa don yin hutu ba, don rarrabuwar kawuna, don haka wasan shine mafita na daidaitawa.


Wani labari a cikin labarin shine game da uba wanda yake jin ya rasa ɗansa kuma ya gaza a matsayin iyaye saboda ɗansa ɗan shekara 14 yana tunanin wayarsa a matsayin “rayuwarsa duka”. Rayuwar yara tana ƙaura zuwa wayoyin su tun kafin cutar ta barke. Kuma kafin wayoyin hannu, a matsayinmu na 'yan shekara 14, mun yi ƙaura zuwa ɗakin ɗakin taro, tare da waya waya a rataye, yayin da muke zaune cikin duhu muna magana da abokai, kuma iyayenmu sun yi mana baƙar magana saboda ba mu son ɓata lokaci tare da su. babu kuma. Yara a waccan shekarun dole ne su matsa don haɗawa da takwarorinsu - suna gina kawunan su. Yakamata mu rasa su kaɗan a wannan shekarun. Kuma a yanzu waɗancan haɗin gwiwar da rayuwar su galibi suna cikin sararin dijital saboda waɗancan su ne kawai zaɓuɓɓukan da za su iya yiwuwa. Alhamdu lillahi za su iya shiga wannan muhimmin aiki na ci gaba. Yin ƙaura da waɗannan halayen zuwa wuraren dijital yana daidaitawa, ba abin tsoro ba.

Duk Muna Bukatar Saki

Asara, baƙin ciki, da fargaba a lokacin bala'in gaskiya ne. Kwakwalwar mu ta dace cikin yanayin faɗakarwa. Wannan yana da gajiya - a zahiri, da fahimi, da tausayawa. Kuma tsawon lokacin da ya ci gaba, yana da wahala a dawo da shi - don komawa ga wani abu kamar tushen mu. Muna buƙatar lokaci don rarrabuwa, don yin komai, don ba wa kanmu izinin sake mai. Kullum muna buƙatar wasu daga cikin wannan a rayuwarmu; lokaci na gaske yana da mahimmanci don lafiyar hankalin mu. Kuma muna buƙatar sa yanzu fiye da kowane lokaci.


Wannan buƙatar “kwararar ƙwaƙwalwa” ba gaskiya ba ce ga yara fiye da ta manya. A zahiri, ta hanyoyi da yawa, yara sun fi gajiyawa. Suna gudanar da duk abubuwan da suka saba damuwa na girma kamar gina ƙwaƙwalwa da jiki, haɓaka ƙwarewar ƙa'idodin tunani da ɗabi'a, da kewaya cikin ruɗar zamantakewa na ƙuruciya da ƙuruciya. Kuma yanzu suna yin hakan a cikin annoba. Wasu lokuta yara kawai suna buƙatar zama su kaɗai kuma ba sa yin tunani sosai game da komai. Kuma wataƙila, wataƙila, suna buƙatar hakan har yanzu.

Ambaton Bincike Daga Halin

Dabarun tsoratar da labarin kuma sun haɗa da ambaton labaran bincike waɗanda ke nuna munanan abubuwa game da yara da allo. Wata kasida da suke dangantawa ita ce game da canje -canjen ƙwayoyin kwakwalwa da aka gani a cikin manya tare da Cutar Cutar Intanet, wanda aka buga tun kafin cutar. Hakanan an ambaci wani binciken da aka buga a watan Yuli 2020 game da bin diddigin lokacin da ƙananan yara ke kashewa akan allo. Masu binciken sun kuma gano tsarin amfani wanda yara ke samun damar yin amfani da abubuwan manya, a bayyane ba tare da sanin iyayensu ba. An kuma tattara wannan bayanan bincike kafin barkewar cutar, tunda an karɓi labarin don bugawa a cikin Maris 2020.

Samun damar abun ciki wanda bai dace da shekaru ba da yuwuwar amfani da matsala/amfani da matakin allo shine batutuwan da suka riga suka fara barkewar cutar kuma ba su keɓance matakan amfani da cutar ba. Matsalar gabatar da wannan abu a cikin Jaridar New York labarin shine cewa yana ɗauka cewa manyan matakan amfani da allo yayin COVID-19 za su haifar da manyan matakan matsalolin da aka bayyana a cikin binciken. Ba za mu iya yin wannan tunanin ba. Ba mu da hanyar sanin abin da tasirin zai kasance, idan akwai. A zahiri, muna ma iya tunanin hanyoyin da za a iya rage waɗannan matsalolin. Wataƙila iyaye da yara kasancewa gida da yawa da yin amfani da fuska tare da irin wannan mita zai ba da damar ƙarin fahimta da ƙwarewa a sararin dijital wanda zai rage waɗannan matsalolin da/ko gabatar da mafita don rage su.

Saurin fashewar damar samun bayanai da lokacin allo sun gabatar da ƙalubale ga iyaye, masu ilimi, da ƙwararrun ƙwararrun likitocin yara a cikin ƙarni na ƙarshe da suka gabata, tunda yaranmu na Gen Z sun kasance 'yan asalin dijital na farko. Haɗarin lokacin allo mai yawa, musamman idan yana maye gurbin wasu muhimman ayyukan ci gaba kamar zamantakewa, samun motsa jiki, da yin aikin makaranta, an lura kuma yana da mahimmanci don yin karatu. Koyaya, kasancewar duk waɗannan ayyukan an canza su sosai a cikin yanayin duniyar mu ta yanzu. Wannan ba yana nufin cewa mun yi watsi da buƙatar sauran ayyukan ba; kawai yana nufin yin amfani da tsohon ma'aunin “al'ada” ba zai yi aiki a yanzu ba. Wannan ba yana nufin yana da kyau ko muni ba - kawai abin da ke buƙatar faruwa yanzu don rayuwa.

Muna cikin wani yanayi na ɓacin rai da makoki. Muna cikin yanayin tsira. Canje -canje da bambance -bambance a cikin aikinmu suna biyan haraji ga duk albarkatunmu, na ciki da na waje, ga yara da manya. Muna yin canje -canje, kamar amfani da ƙarin allo, da sunan rayuwa. Ba mu cikin “Kafin Zamani,” kuma ba za mu iya riƙe kanmu ga tsammanin da aka kafa a waɗannan lokutan ba. Muna daidaitawa saboda dole ne mu, haka ma yaranmu.

Menene Illolin Yin Kokari?

Me yasa zai zama haɗari don ƙoƙarin ƙirƙirar ƙuruciyar "al'ada" ga yaran mu a yanzu? Menene cutarwa a ƙoƙarin? Mai yawa. Mafi mashahuri shine laifi da yanke ƙauna iyaye suna jin idan muka ayyana kanmu a matsayin "kasawa" yaran mu lokacin da ba za mu iya yin abubuwa "na al'ada ba." Waɗannan mugun ji da ƙarfi suna lalata albarkatunmu na cikin gida da suka riga sun wuce gona da iri, suna ba mu ƙarancin ruwan 'ya'yan itace don daidaita motsin zuciyarmu da kuma magance matsalar canza yanayin duniya a yau.

Wani babban haɗari shine haɓaka rikice -rikicen da ba dole ba tare da yaranmu. Idan burin mu shine yaran mu (da mu) suyi tunani, ji, da nuna hali "na yau da kullun" (kamar yadda aka bayyana kafin cutar ta kwalara), wannan zai ƙare cikin takaici ga kowa da kowa-bayan yawan ihu da kuka a ɓangarorin biyu, wani abu da ba ma buƙatar ƙarin kwanakin nan. Za a sami wadatattun lokutan ba tare da yin muni da tsammanin da ba na gaskiya ba.

A ƙarshe, idan muka mai da hankali kan kiyaye abubuwa yadda suke a da, muna yin haɗarin iyakance ikon yaranmu don dacewa da sabon da ba a sani ba. Ƙirƙiri, haɓakawa, da daidaitawa ƙwaƙƙwaran ƙwarewa ne a cikin lokacin canji mai girma da damuwa mai girma. Ƙoƙarin kiyaye abubuwa iri ɗaya - saita tsohuwar “al'ada” a matsayin makasudi - na iya sa mu kauce wa hanya daga gina waɗannan ƙwarewar da amfani da su.

Don haka, Menene Ya Kamata Iyaye Su Yi?

Yanke kanka da yaranku hutu. Kada ku firgita kanun labarai masu faɗakarwa da maganganun yara game da cutar. Suna tsira. Labarin su, ta hanyar ma'ana, zai kasance wani ɓangare na wannan zamanin da rushewar sa ta tarihi daga lokutan baya da labarai. Yarda da wannan gaskiyar ba ta canza asara da fargaba da dukkanmu muke ji a wannan zamanin. Kawai yana ba mu wani yanayi na tunani da tunani don daina ƙoƙarin yin rayuwa kamar yadda ta kasance. Tausayi da alheri ga aikin ban mamaki da kowa ke yi don ci gaba da tafiya shine mahimmin man fetur a gare mu duka. Neman sani game da abubuwan da yaranmu ke fuskanta na iya zama mai ba da ƙarfi ga wannan tafiya, yayin da ƙoƙarin sarrafa labarin ya rufe mu kuma yana haifar da takaici, rikici, da laifi.

Nagari A Gare Ku

My Pet ya mutu kuma ba zan iya daina kuka ba

My Pet ya mutu kuma ba zan iya daina kuka ba

Lokacin da muke fu kantar mutuwar dabbar dabbar dabbar daji, ta irin yana da zurfi, kuma a wa u lokuta yana iya yin yawa. amun yanke hawara a madadin dabbar mu na iya barin mu mamaki ko mun yi abin da...
Muhimmancin Barci A Lokacin Covid-19

Muhimmancin Barci A Lokacin Covid-19

Al'ummomi da ma u bincike a duk faɗin duniya un fara nazarin yadda cutar ta COVID-19 da ne antawar jama'a ta biyo baya ta hafi lafiyar hankali da tunani. Aikin keɓewa yana da mahimmanci don iy...