Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 2 Afrilu 2021
Sabuntawa: 16 Yiwu 2024
Anonim
Role of Family and Community in Prevention and Treatment  | Addiction Counselor Exam Training Series
Video: Role of Family and Community in Prevention and Treatment | Addiction Counselor Exam Training Series

A cikin shafin yanar gizon da na gabata na tattauna yadda hanyoyin ba da umarni ba yana nufin babu alkibla ba amma jagorar maganin yana fitowa daga abokin ciniki maimakon mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali. Amma ana ci gaba da fahimtar ra'ayin ba da umarni ba.

Sau da yawa ana yin tunanin maganin ba da umarni a matsayin mara nauyi, mara tsari, da wuce gona da iri. Ba zan yarda ba, musamman tare da ra'ayin cewa nau'in magani ne mai wuce gona da iri, saboda a gare ni yana nufin yin aiki sosai da bin umarnin abokin ciniki, a hankali, a hankali da kirkira.

Likitoci masu ba da umarni suna ƙoƙarin tafiya cikin hanzari da alƙawarin abokin ciniki, suna kawo abin da za su iya a hanya don tallafawa bukatun abokin ciniki. Wannan tsari ne mai aiki, ba wai kawai a saurara da kyau ba, cikin tausayawa, da tunani, kuma tare da sha'awar gaske, amma har ma da bayar da kan ku a matsayin mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali ta kowace hanya kuke tsammanin abokin ciniki na iya amfana. Wannan na iya haɗawa da yin amfani da gwaje-gwajen tunani, motsawar hankali, ko wani abu, amma koyaushe yin hakan ta hanyar girmama haƙƙin abokin ciniki na ƙudurin kansa.


Wannan ya fi rikitarwa fiye da yadda yake sauti saboda don girmama haƙƙin wani na ƙaddara kai dole ne kuyi hakan don kansa saboda abu ne na ɗabi'a da yakamata ayi, ba don cimma wani burin da ake so ba. Idan na girmama haƙƙin ku na ƙaddara kai domin burina shi ne in sa ku yin wani abu ban da abin da kuke yi, to a bisa ma'ana ba a zahiri ina girmama haƙƙin ku na yanke hukunci. Maimakon haka, ina ƙoƙarin sa ku canza ta hanyar da nake ganin ya kamata ku yi. A wata ma'ana, kawai ina yi muku ne da kaina cewa ina girmama haƙƙin ku na ƙaddara kai.

Agenda mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali ba shine girmama ƙudurin abokin ciniki da gaske, tare da fahimtar cewa lokacin da mutane suka sami kansu a matsayin wakilai masu yanke hukunci za su yanke mafi kyawun yanke shawara da za su iya, kuma a sakamakon haka abokin ciniki za ta matsa zuwa hanyar zama mafi cikakken aiki. Kamar yadda Brodley (2005) ya rubuta:


“Halin ba da umarni yana da zurfin tunani; ba dabara ba ce. A farkon ci gaban mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali yana iya zama na sarari kuma mai rubutawa - 'Kada kuyi wannan' ko 'Kada kuyi hakan'. Amma tare da lokaci, jarrabawar kai da ƙwarewar warkarwa, ya zama wani ɓangaren halayen mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali. Yana wakiltar jin girmamawa sosai ga yuwuwar haɓakawa a cikin mutane da babban hankali ga raunin su ”. (shafi na 3).

Koyaya, na fahimci gabaɗaya cewa rashin kai tsaye ra'ayi ne mai rikitarwa saboda yayin da yake gaya mana abin da ba za mu yi ba baya gaya mana abin da za mu yi. Hanya mai taimako don yin la’akari da manufar rashin kai tsaye shine a gan ta a matsayin gefe ɗaya na tsabar kuɗi kawai. Sideangaren wannan tsabar kuɗin shine alƙawarin abokin ciniki. Mai ilimin hanyoyin kwantar da hankali ba umarni bane saboda yana bin umarnin abokin ciniki. Wannan shine dalilin da ya sa, kamar yadda na fada a cikin wani shafin yanar gizo, Carl Rogers ya fara amfani da kalmar farfaɗar da abokin ciniki a maimakon haka yayin da ya fi dacewa ya ɗauki ra'ayin tafiya tare da jagorar abokin ciniki. Kamar yadda Grant ya rubuta:


“Likitocin da ke tsakiyar abokan ciniki ba sa zato game da abin da mutane ke buƙata ko yadda yakamata su kasance masu 'yanci. Ba sa yunƙurin haɓaka yarda da kai, jagorar kai, haɓaka mai kyau, aiwatar da kai, daidaituwa tsakanin ainihin ko tsinkayen kanku, hangen nesa na gaskiya, ko wani abu. 'yancin cin gashin kan wasu "(Grant, 2004, shafi na 158).

Nassoshi

Brodley, BT (2005). Ƙimar da ke kan abokin ciniki tana iyakance aikace-aikacen binciken bincike-batun tattaunawa. A cikin S. Joseph & R. Worsley (Eds.), Psychopathology na mutum-mutum: Kyakkyawar ilimin halin kwakwalwa na lafiyar kwakwalwa (shafi na 310-316). Ross-on-Wye: Littafin PCCS.

Grant, B. (2004). Muhimmancin wajabcin tabbatar da ɗabi'a a cikin ilimin halayyar ɗan adam: Al'amarin musamman na ilimin psychotherapy na abokin ciniki. Cikakkiyar Mutum da Ƙwarewar Ilimin halin ƙwaƙwalwa, 3 , 152-165.

Don neman ƙarin bayani game da Stephen Joseph :

http://www.profstephenjoseph.com/

Fastating Posts

Menene Hankalin Rarraba?

Menene Hankalin Rarraba?

Mahimman Mahimman: Rarrabawa na iya faruwa lokacin da wani ya t unduma cikin aikin ha ko aiki na atomatik kuma ya daina kula da yanayin u na ɗan lokaci. Lokacin da wa u mutane ke fu kantar mat anancin...
Uzuri na gazawar Trump

Uzuri na gazawar Trump

Ikirari na ga kiya ya ƙun hi faɗin ayyukanmu ta yadda ruhunmu zai canza cikin faɗin a.-Maude Petre A karon farko a yakin neman zaben a (kuma da alama a karon farko a rayuwar a) Trump ya nemi afuwa gam...