Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 1 Afrilu 2021
Sabuntawa: 16 Yiwu 2024
Anonim
Lafiyar Hankalin Yara: Abin da zaɓaɓɓen Shugaba Biden Zai Iya Yi - Ba
Lafiyar Hankalin Yara: Abin da zaɓaɓɓen Shugaba Biden Zai Iya Yi - Ba

Shugaba-Zababben Biden na Amurka kawai ya sanar da rundunarsa ta COVID-19, wanda ya kunshi likitoci, masana kimiyya, da masana kiwon lafiyar jama'a; A baya -bayan nan Amurka ta zarce mutane miliyan 10, don haka juyar da cutar a bayyane shine fifiko.

Juya sakamakon illar cutar tabin hankali, da bayar da damar yin amfani da sabis na lafiyar kwakwalwa don yin hakan, tilas ne ma-musamman ga yara, waɗanda jin daɗinsu ke raguwa tare da na iyayensu (Patrick, 2020).

Abin da ke sanya keɓewar COVID-19 musamman ga yara shine cewa ana tsammanin za su sha wahalar cutar (kamar warewar jiki, gwagwarmayar lafiyar kwakwalwa ta balaga, rashin aikin yi, da wataƙila cin zarafin yara), galibi ba tare da samun damar zuwa sabis na lafiyar kwakwalwa, wato makarantun su. Wannan gaskiya ne musamman ga yara daga gidajen masu karamin karfi waɗanda ba su da inshora masu zaman kansu da/ko samun kuɗi don biyan aljihu don sabis na lafiyar kwakwalwa (Golberstein, Wen, & Miller, 2020).


A cikin Amurka, COVID-19 ya tsananta rashin daidaituwa kuma ya haɓaka buƙatunmu na ingantaccen tsaro na gwamnati kamar yadda manya a cikin miliyoyin iyalai ke fuskantar rashin aikin yi kwatsam (wanda, tare da rashin samun damar cin abincin yaransu a makaranta, na iya haifar da ga rashin tsaro na abinci a cikin gida) da kuma kawo ƙarshen ƙarancin tsaro na su wanda ba na duniya ba, inshorar kiwon lafiya na aiki (Ahmed, Ahmed, Pissarides, & Stiglitz, 2020; Coven & Gupta, 2020; van Dorn, Cooney, & Sabin, 2020).

Tabbas, karancin abinci a cikin Amurka a lokacin COVID-19 shima ya yi yawa. A ƙarshen Afrilu 2020, 35% na gidaje tare da yara 'yan ƙasa da shekaru 18 sun ba da rahoton rashin abinci, karuwa mai ban tsoro tun daga 14.7% a cikin 2018, musamman saboda rashin isasshen abinci mai gina jiki a ƙuruciya da ƙuruciya na iya haifar da jinkiri na ci gaba na dogon lokaci (Bauer, 2020 ). Za a iya hana wannan ci gaban abin kunya tare da ingantaccen tsaro na gwamnati, kamar wanda ke ba da kuɗin shiga na asali ga kowa da kowa da/ko alaƙa ga iyalai da yara.


Membobin ƙananan masu samun kudin shiga, Baƙi, da/ko dangin Latinx (waɗanda tuni sun fi samun yuwuwar samun yanayin rashin lafiya) suna cikin haɗarin mutuwa mafi girma yayin rikicin COVID-19, idan aka ba waɗannan tsofaffi waɗanda har yanzu suna aiki suna iya aiki a cikin mahimman fannoni na gaba waɗanda ke ba da ƙarancin albashi kuma suna buƙatar ma'aikata su yi hulɗa tare da wasu, kamar a cikin jigilar jama'a, kiwon lafiya, sabis na tsarewa, da kayan siyar da kayan masarufi - ayyukan da su ma ba sa ba wa ma'aikata isasshen inshorar lafiya, ƙasa da ƙasa isasshen kayan kariya a wurin aiki (Coven & Gupta, 2020; van Dorn, Cooney, & Sabin, 2020).

Don haka don samar da cikakkiyar ƙungiya don haɓaka jindadin jama'a da adalci na duk 'yan ƙasa, Shugaba-zaɓaɓɓen Biden na iya son yin la’akari da rattaba hannu kan Yarjejeniyar Hakkokin Yara (CRC) jim kaɗan bayan fara aiki, musamman idan lokaci don ba wa 'yan ƙasar mu zaɓi na jama'a don kula da lafiya zai daɗe. Menene CRC, kuna tambaya?


CRC takarda ce ta ƙasa da ƙasa wacce ke fayyace haƙƙoƙin yara, haƙƙoƙin da suka haɗa da haƙƙin rashin nuna bambanci, haƙƙin samun yanke shawara game da su ya dogara da mafi kyawun maslahar su, haƙƙin samun ingantaccen kiwon lafiya, da haƙƙin ilimi mai inganci wanda ke haɓaka hazakarsu, iyawarsu, da halayensu gaba ɗaya (UNICEF, 2018).

Kasashen da suka rattaba hannu kan CRC sun yarda su kare waɗannan haƙƙoƙi kuma sun yarda yin hakan ta hanyar tantance tsarin ilimin su, tsarin kiwon lafiya, tsarin shari'a, da sabis na zamantakewa - gami da kuɗin waɗannan ayyukan. Duk ƙasashen da ke cikin Majalisar Nationsinkin Duniya sun amince kuma sun amince da CRC sai ɗaya — wato Amurka.

Ta kasa sanya hannu kan CRC, gwamnatin Amurka ta kasa tabbatar da isasshen kuɗi don kare haƙƙin yara. Kuma ta hanyar gaza sanya hannu kan CRC, gwamnatin Amurka kuma ta gaza tabbatar da yaranmu ingantaccen ilimi wanda ke haɓaka hazaƙar kowane yaro, iyawarsa, aiki na fahimi, da jin daɗin rayuwa gaba ɗaya.

Kuma a, ta hanyar gaza sanya hannu kan CRC, gwamnatin Amurka ta gaza tabbatar da yara, matasa, da danginsu kiwon lafiya na duniya wanda wasu ƙasashe da yawa ke bayarwa, muhimmiyar haƙƙi kuma ɗaya musamman a bayyane yayin rikice-rikice kamar cutar ta COVID-19.

Zababben Shugaban Kasa, da fatan za a yi la’akari da sanya hannu kan CRC ASAP.

Anthis, K. (2021). Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa da Ƙarami: Hanyar Adalci ta Jama'a. San Diego, CA: Cognella.

Coven, J. & Gupta, A. (2020). Bambance-bambance a cikin martani na motsi don COVID-19. Makarantar Kasuwanci ta NYU Stern. An dawo daga: https://arpitgupta.info/s/DemographicCovid.pdf

Golberstein, E., Wen, H., Miller, BF (2020). Cutar Coronavirus 2019 (COVID-19) da lafiyar kwakwalwa ga yara da matasa. JAMA Pediatrics,174(9): 819-820. Doi: 10.1001/jamapediatrics.2020.1456

Patrick et al. (2020). Jin daɗin iyaye da yara yayin bala'in COVID-19: Binciken ƙasa. Likitan yara, 146 (4) e2020016824; doi: https://doi.org/10.1542/peds.2020-016824

UNICEF. (2018). Menene Yarjejeniyar kan Hakkokin Yaro? https://www.unicef.org/crc/index_30160.html

van Dorn, A., Cooney, RE, & Sabin, ML (2020). COVID-19 yana haɓaka rashin daidaituwa a cikin Amurka Rahoton Duniya na Lancet,

395 (10232), 1243–1244. https://doi.org/10.1016/S0140-6736(20)30893-X

Yaba

Dokokin Masu Laifin Jima'i na Halloween

Dokokin Masu Laifin Jima'i na Halloween

Halloween lokaci ne mai ban ha'awa ga yara. Koyaya, kuma lokaci ne da iyaye za u damu yayin da yara ke zuwa gidajen baƙi a cikin duhu, kuma mu amman lokacin, a game da manyan yara, una tafiya ba t...
Hikimar "Ba Laifi Na bane"

Hikimar "Ba Laifi Na bane"

A wa u lokuta ina tunanin cewa mafi mahimmancin ga kiya hine waɗanda muke yawan mantawa akai -akai, kuma ɗayan u hine: Idan aka kunna kanmu, ba za mu iya ƙaunar wannan rayuwar ba. Juya kanmu yayi mana...