Mawallafi: Louise Ward
Ranar Halitta: 12 Fabrairu 2021
Sabuntawa: 18 Yiwu 2024
Anonim
Group Counseling Modules 1 & 2 Based on SAMHSA TIP 41
Video: Group Counseling Modules 1 & 2 Based on SAMHSA TIP 41

Wadatacce

Labarin kwanan nan, a cikin Jaridar Ƙungiyar Likitocin Amurka (JAMA), ya lura cewa kiwon lafiya zai mai da hankali ne kan abubuwan da ke tantance lafiyar lafiyar kwakwalwa har abada. A cewar Carrie Henning-Smith, an gano abubuwan zamantakewa suna da alhakin kashi 80 zuwa 90 cikin ɗari na sakamakon kiwon lafiya, ba tare da la’akari da ci gaban magani da kula da lafiya ba. Ta yi imanin kula da lafiyar daidaikun mutane da al'ummomi ba zai inganta ba idan ba a magance tushen abubuwan da ke haifar da su ba - wato warewar jama'a da kadaici.

Keɓancewar jama'a - ana aunawa ta adadin da yawan ma'amaloli tare da dangi, abokai, da al'umma, yana da alaƙa da hauhawar yawan kadaici da kashe kansa, hauhawar jini, da sauran tasirin lafiyar jiki akan mutane.


AARP ta ba da rahoton cewa kashi 14 cikin ɗari na mutane a Amurka sun kasance masu zaman kansu a cikin 2017 amma sun kai dala biliyan 6.7 a cikin kuɗin Medicare. Dangane da binciken ƙasa a cikin 2020, kashi 61 cikin ɗari na waɗanda shekarunsu suka haura 50 da sama sun ba da rahoton warewar jama'a kafin barkewar cutar ta COVID, musamman waɗanda ke zaune a ƙauyuka. Koyaya, tsarin kula da lafiya ba kasafai yake nunawa ba ko tattauna warewar jama'a tare da marasa lafiya.

Bayan warewar jama'a, Henning-Smith ya mai da hankali kan kadaici, wanda ake ganin ya sha bamban da warewar jama'a.Kadaici yana zuwa ne daga rashin daidaituwa tsakanin matakan da ake so da ainihin na haɗin gwiwar zamantakewa kuma yana da alaƙa da illolin lafiya masu illa.

Burtaniya tana kan gaba a Amurka a cikin manufofinta da hanyoyinta na warewar jama'a, wanda ya haifar da manyan sabbin abubuwa. Garin Leeds yana ba wa ma'aikatan birni na gaba-gaba tare da ƙa'idar da ke ba su damar, lokacin da suke cikin al'umma, don yin rikodin alamun keɓewa a adireshi-rufe makafi, tarin wasiku. Kimanin dala miliyan 6.7 an bayar da ita ga ƙungiyoyin sa -kai don shirye -shiryen kai ga ɗimbin mutanen da ke cikin haɗarin kadaici.


Cibiyar Kiwon Lafiya ta Jami’ar Rush da ke Chicago ta ƙara tambayar alaƙar zamantakewa a cikin daidaitaccen kayan aikin tantance lafiyar Jama’a: “A cikin sati na yau da kullun, sau nawa kuke magana da dangi, abokai, ko maƙwabta?” Ma'aikatan Rush da ɗalibai suna yin kiran zamantakewar mako -mako ga waɗanda ke buƙatarsu. Illolin kadaici da warewa kan waɗanda ke cikin wuraren kulawa na dogon lokaci yayin bala'in yana haifar da masu kulawa don duba hanyoyin faɗaɗa zamantakewa da manufofin ziyarar yayin ci gaba da ɗaukar dabarun sarrafa kamuwa da cuta.

Magungunan Kiwon Lafiyar Jama'a, ƙungiyar kiwon lafiyar jama'a da ke mai da hankali kan inganta lafiya da jin daɗin iyalai da al'ummomin da ke cikin mawuyacin hali a cikin New York City, sun gano cewa tsofaffi da ke zaune a cikin gidajen jama'a suna fuskantar matsanancin warewar jama'a yayin bala'in COVID-19, a wani ɓangare saboda rashin samun dama da amfani da haɗin intanet don magunguna, ziyarar lafiya, samun abinci, da tallafin zamantakewa. A sakamakon haka, ƙungiyar tana aiki tare da Hukumar Kula da Gidaje ta New York don kawo damar yin amfani da broadband da intanet a matsayin abubuwan amfani na jama'a zuwa manyan gidaje.


Henning-Smith ya ƙare ta tunatar da mu cewa haɗin kai ga wasu shine babban mahimmancin abin da ake nufi da zama ɗan adam, wanda kuma yana ba da ma'ana da manufa a rayuwa kuma yana haifar da hanyoyin tallafi waɗanda mutane ke juyawa yayin bala'i. Duk da haka, ga lalacewar ɗan adam mafi rauni, al'umma a koyaushe tana fifita ƙimomi kamar dogaro da kai da 'yancin kai akan haɗin kai da dogaro da kai. Barkewar cutar tana nuna buƙatar canji yanzu kuma zuwa zamanin bayan cutar.

Na yi imani irin wannan canjin musamman ya shafi tsarin lafiyar kwakwalwa, wanda ke mai da hankali kan rikicewar mutum da aka gano ta hanyar daidaita alamun mutum tare da jerin cikakkun bayanai da nau'ikan daban -daban da ƙananan rukunoni kamar yadda aka ayyana a cikin sabon Littafin Bincike da Ƙididdiga (DSM), wanda American Psychiatric ya buga. Ƙungiyar.

A cikin duk shekarun aikina, ba zan iya tuna duk wani ma'aunin bincike don lafiyar hankalin jama'a ko jin daɗin iyali ba. Masana ilimin halayyar ɗan adam da ke ziyartar marasa lafiya a cikin wuraren kulawa na dogon lokaci an ba su izini su rubuta rahoto na kowane ziyarar mara lafiya, suna nuna alamun cutar tabin hankali gwargwadon ƙa'idodin DSM da yadda aka bi da shi, tare da wane sakamako na zahiri.

Duk tsawon lokacin da mai haƙuri na iya buƙatar kamfani kawai ko izinin yin baƙin ciki ga matar da ta ɓace ko abokai da dangin da ba su zo ziyarta ba. Masana ilimin halayyar ɗan adam suna fuskantar tsofaffi marasa lafiya waɗanda ke kadaici, ba don babu masu jinya da takwarorinsu a kusa da su ba amma saboda sun rasa ma'ana a rayuwarsu.

Ƙaƙƙarfan Mahimmancin Karatu

Kadaici na Bakin Bakin Ruwa

Ya Tashi A Yau

Manyan Nasihu 4 Don Ƙarfafa Amana A Gaban Masu Sauraro

Manyan Nasihu 4 Don Ƙarfafa Amana A Gaban Masu Sauraro

Yawancin Amurkawa una t oron clown - cikakken 7%. T oron ta hi yana higowa da ka hi 15%, t oron nut ewa yana higowa da ka hi 22%, t oron macizai a ka hi 23%, t oron t ayi a ka hi 24%. Kuma menene ke k...
Rarraba ityan Rarrabuwa: Kwarewar Mai Magunguna

Rarraba ityan Rarrabuwa: Kwarewar Mai Magunguna

Hankalinmu yana aiki ta hanyoyi ma u ban mamaki don kare mu daga mummunan abubuwan da ke faruwa a duk rayuwarmu. Waɗanda aka gano da cuta ta rarrabuwar kawuna (DID) una nuna mana yadda juriya za mu iy...