Mawallafi: Judy Howell
Ranar Halitta: 1 Yuli 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
ZAZZAFAN MARTANI KAN AFUWAR BUHARI GA MASU CIN HANCI DA RASHAWA; SHEIKH BELLO YABO SOKOTO.
Video: ZAZZAFAN MARTANI KAN AFUWAR BUHARI GA MASU CIN HANCI DA RASHAWA; SHEIKH BELLO YABO SOKOTO.

A lokacin rikice rikice na zamantakewa, rashin gamsuwa da tashin hankali - ba sabanin duniyar da muke ciki yanzu ba - mutane da yawa suna jan hankalin shugabanni masu kishin ƙasa waɗanda ke yin alƙawarin tsaro da kwanciyar hankali, sauƙaƙe daga damuwa da fargaba, da kuma hukunta masu laifi kan “wasu.”

Yawancin masu goyon bayan su 'yan kasa ne masu mutunci, masu kada kuri'a masu ra'ayin mazan jiya na siyasa,' yan siyasa da masana. Amma kuma akwai wadanda ke ganin vitriol a matsayin wata dama ta nuna fushi da ƙiyayya, ko umarni na yaƙi har ma da ɗaukar makamai.

A lokutan rashin tabbas da fargaba, shugabanni masu mulkin kama -karya da shuwagabanni sun fi iya samun madafun iko ko dai ta hanyar zabe ko ta hanyar juyin mulki. A cikin ƙarni na ƙarshe, irin waɗannan masu ƙarfin hali (Mussolini, Hitler, Stalin, Mao, Hirohito, Franco, Batista, Amin, Chavez, Mugabe, Sukarno, Samosa, Pinochet) sun jawo hankalin mabiya masu himma, suna yin tasiri na ban mamaki, kuma galibi suna sanya zalunci da zubar da jini.

Tuni a cikin wannan karnin, sauran masu mulkin kama -karya suna amfani da ikon mulkin kai (Putin, Modi, Bolsonaro, Xi Jinping, Orban, Erdogan, Lukashenko, Maduro, da sauransu).


An bar Amurka da shuwagabannin rugujewa amma tabbas akwai adadi na tarihi na Amurka tare da tsattsauran ra'ayi: Huey Long, Joe McCarthy, J. Edgar Hoover, Jimmy Hoffa, George Wallace, Charles Coughlin, da sauransu sun bar kwararan matakai.

Ƙungiyoyin siyasa na masu mulkin mallaka galibi dabi'u ne na al'ada, a cikin cewa jagororin masu jagoranci suna jagorantar su, suna jan hankalin masu bin gaskiya ("Muminai na Gaskiya"), da haifar da matsanancin motsin rai da fushi ga wasu da aka zagi "wasu."

Na yi amfani da kalmar “ƙungiya” da nasiha saboda, shekaru da suka gabata, na yi nazarin ɗaruruwan membobin kungiyoyin addini, labari “tsarukan imani mai ƙarfi” a ƙasashe daban -daban. Waɗannan ƙungiyoyin suna da jagororin masanan kansu waɗanda masu bautar su masu ƙarfi suke bauta musu a matsayin alloli.

Kafin shiga, duk da haka, waɗanda suka fi jan hankalin waɗannan ƙungiyoyin ba su gamsu da rayuwarsu da ta al'umma ba. Sun yi nisa, ba sa jin daɗin kansu, suna tunanin ko za su taɓa jin daɗi da gamsuwa.


Sun ji nisanta daga dangi da al'umma (rashin jin daɗi a cikin yanayin zamantakewa, shiga cikin aiki, bai dace ba); demoralization (melancholy, takaici, pessimism, bacin rai); ƙananan girman kai (rashin gamsuwa da kansu, alƙawura, da makomar su).

Lokacin da aka fallasa su ga ƙungiyoyi masu imani na gaskiya da shugabannin kwarjini, farin ciki ya burge su. Mutane da yawa sun shiga kuma a cikin 'yan watannin farko na zama memba, sun ji kamar an' 'cece su' 'daga rayuwarsu da ba ta cika ba. Sun ji sun canza ta hanyar gano kuzari da ma'ana wanda ya rasa a rayuwarsu, kuma da yawa sun zama masu himma. (Wadannan ji babu makawa za su watse.)

Sun cimma “The Four B's” mu (duka) muna ƙoƙari don: hankulan kasancewa (jin tushe, ingantacce, kyakkyawan fata); Kasancewa (ɓangaren ɓangaren karɓa, ƙungiya mai tunani ɗaya); Imani (jajircewa kan dabi'u da akida); da Kyau (jin taimakon wasu).

Amma ko da a cikin waɗancan ƙungiyoyin addini masu son zaman lafiya, akwai wasu membobi (da shugabanni) waɗanda suka yi fushi da tashin hankali musamman, kuma waɗanda suke son "tura ambulaf" cikin faɗa da rikici, kuma wani lokacin tashin hankali.


Saurin ci gaba zuwa yanzu lokacin da muke rayuwa a cikin lokacin mika wuya mai cike da rudani tare da barazanar lokaci guda: CUTAR COVID-19; wariyar launin fata da sauran "isms" masu ƙiyayya; matsanancin rarrabuwar kawuna na siyasa; rabe -raben tattalin arziƙin; tasirin dumamar yanayi; fararen hula da bindigogi da makamai masu sarrafa kansu.

Wannan “cikakkiyar guguwa” na rugujewar zamantakewa yana shafar dukkan shekaru da ƙabilu, ƙasashe, addinai, da ƙabila. Wasu suna da shi fiye da sauran, amma babu wanda bai tsira ba. Mutane ba su da tabbas kuma suna fargaba game da lafiyarsu, iyalai, makaranta, ayyuka, samun kuɗi, da rayuwa.

Suna jin rashin tsaro game da odysseys na kansu da makomarsu. Tambayoyi masu wanzu suna da yawa: Me yasa muke cikin wannan yanayin? Ina muka dosa? Wanene ke jagorantar mu? Menene zai faru da mu duka?

Mutane da yawa marasa gamsuwa da tsoro suna neman ta'aziyya daga waɗannan masu damuwa, wasu kuma suna samun kwanciyar hankali ta hanyar shugabanni masu iko waɗanda ke faranta ran tunaninsu, suna ƙarfafa kuzarinsu, kuma suna alƙawarin samun sauƙi daga matsin lamba. Suna zuga mabiya da ƙarfin su kuma suna mai da hankali ga fushin su a kan mugayen mayaƙa. A cikin wannan yanayi mai zafi, himma, “isms” na ƙiyayya, da dabarun ƙulla makirci suna da yawa kuma suna iya zama wuraren kiwo don yaƙi.

Miyagun mutane da mayaƙan sun burge da jawabai masu zafi waɗanda ke yin alƙawarin kawar da ƙasar daga abubuwa masu tayar da zaune tsaye da samar da mafita ga masifarsu. Sun yi imani da kalaman shugaban kuma ƙarfin sa ya motsa su, kuma sha'awar su tana hurawa da ƙonawa. Suna jin karfafawa, suna da kwarin gwiwar cewa a ƙarshe za su sami jinkiri na siyasa ko wasu ayyuka a madadin su. Sau da yawa ana ganin shugabannin a matsayin “masu ceto” na hakika waɗanda za su sa abokan gabansu su zama marasa lahani, kuma za su iya komawa ga alfarma da ɗimbin alfarma.

Membobin da aka tashe suna bunƙasa akan tsananin ƙiyayya. Suna samun kuzari, rashin jin daɗin rayuwarsu yana raguwa, an shigar da su cikin tsare -tsaren ayyukan gyara.

A cikin wannan tunanin, masu kishin addini suna aiwatar da na B guda huɗu: Suna jin daɗin yanayin su da duniyoyin su na sirri (Kasancewa). Nesanta kansu da rarrabuwar kawunansu ya watse, musamman a cikin haɗin gwiwar irin waɗannan mutane masu tayar da hankula (Masu Zama). Son zuciyarsu da karfafa imani suna da mahimmanci a gare su, suna ciyar da son zuciyarsu (Imani). Sun gamsu da cewa abin da suke yi zai sa duniya ta zama wuri mafi kyau (Benevolence).

Sau da yawa mun sha shaida, a talabijin da kafofin watsa labarun, wannan yanayin da aka sani: A yayin zanga -zangar lumana kan ƙarar halas (wariyar launin fata, mugunta, harbe -harbe), akwai maza (galibi), galibi daga wajen wannan babban birni, wani lokacin sanye da kayan soji. kayan yaki da manyan makamai, galibi suna maimaita taken wariyar launin fata da barazana, cin zarafi da tayar da hankali, amfani da tashin hankali na zahiri har ma da harba makamai.

Tsarin su shine don tsoratarwa, tayar da hankali, da rura wutar, kuma da yawa daga cikinsu suna jin daɗin karkatar da fuskoki. Duk abin da ya motsa su, mafi haɗari sune "ɓarna don faɗa," ba tare da la'akari da siyasa ko korafi ba.

Amma wasu a cikin al'umma suna ganin waɗannan mayaƙan a matsayin masu tsoratar da masu aikata laifuka, masu cin zarafi, da kuma ɓarna, musamman lokacin da ake samun tashe -tashen hankula bayan shugabannin farar hula sun nemi yin zanga -zangar lumana. 'Yan sanda (masu gadin ƙasa, wakilan tarayya) na iya ba da amsa da yawa, wani lokacin da kyau, a wasu lokutan tare da mummunan sakamako. Amma galibi suna cikin hasara don gujewa tashin hankali da kuma magance waɗannan mayaƙan na sa kai cikin lumana. Sun san cewa su kansu suna karkashin kulawar jama'a da suka, kuma ba sa fatan shiga cikin harbe-harbe da 'yan bindiga masu dauke da makamai.

Kwaskwarimar Farko ta ƙunshi haƙƙin Furuci Mai 'Yanci, wanda da gaske muke so. 'Yan ƙasa da abin ya shafa koyaushe suna amfani da wannan haƙƙin da ba za a iya raba shi ba ta hanyar isar da abubuwan da ke damun su, a bayyane, yin zanga-zanga, da bayyana ra'ayoyin su da murya da murya. Masu bi na gaskiya masu himma suna da wahalar yin tunani, amma duk da haka tattaunawa da haɗin kai an yi su a lokuta da yawa.

Amma masu aikata muggan laifuka, masu fafutukar kare kai, da sojan soja a cikin mayaƙan sa kai-ko ta hanyar burinsu na son kai, ɓarna na mutum, tashin hankali na hankali, ko shan kwayoyi ko barasa-ba za su iya ba, ba za a yarda da su ba a cikin al'ummar dimokuradiyya. Tabbas kulawar su nauyi ne na zababbun shugabannin farar hula da 'yan sanda.

Ƙungiyoyin da ke fama da matsanancin takaici na ɗan adam da rikice -rikicen siyasa galibi suna fuskantar barazanar mutanen da ba sa jin daɗin rayuwa waɗanda ke shirya rashin gamsuwa da mayaƙan mayaƙa. Don haka an bar mu da babban ƙalubale da rikice -rikice: Ta yaya za mu rage ko hana ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗimbin ɗabi'a waɗanda ke haifar da ƙiyayya da ayyukan tashin hankali a cikin samari masu saukin kai?

Shahararrun Labarai

Shin ƙin yarda yana ƙin dangantakar ku?

Shin ƙin yarda yana ƙin dangantakar ku?

Yawancin yara da uka girma tare da ra hin tau ayi ko arrafawa ko ma iyaye ma u cutarwa galibi ana gaya mu u cewa una "da hankali o ai," wanda hine hanya ɗaya da iyaye za u iya yin tunanin za...
‘Yan Sanda‘ Blue Wall of Silence ’na Taimakawa Harin Cikin Gida

‘Yan Sanda‘ Blue Wall of Silence ’na Taimakawa Harin Cikin Gida

A cikin watan Janairun 1999, an kama Pierre Daviault, wani ɗan hekaru 24 ɗan andan Aylmer Police ervice a Quebec, bi a zargin aikata laifuka 10 bi a zargin cin zarafin t ofaffin budurwowi uku t akanin...