Mawallafi: John Stephens
Ranar Halitta: 26 Janairu 2021
Sabuntawa: 19 Yiwu 2024
Anonim
Dakatar da kiran 'Yan Tawayen Mutanen Sahihan - Ba
Dakatar da kiran 'Yan Tawayen Mutanen Sahihan - Ba

Wadatacce

Mahimman bayanai

  • Kalmar '' tawaye '' tana nufin wanda ke adawa da hukuma kai tsaye kamar gwamnati.
  • Lokacin da muke magana akan wani a matsayin ɗan tawaye, muna bayyana su a cikin yanayin zamantakewa ko al'adu da kuma bayyana niyya da motsawar da ba zata kasance ba.
  • Lokaci na gaba da za mu ga wani yana bin wata hanya ta musamman, maimakon yin laƙabi da laƙabi da su a matsayin hukuma mai adawa da tawaye, bari mu gansu a matsayin ainihin su.

Fahimtar kalmar "tawaye"

Kamar kalmomin "mai shan tabar wiwi," "ɗan daba," "mai tsattsauran ra'ayi," da "jarumi," kalmar "ɗan tawaye" da alama za a iya jibge ta a cikin yaren mu na yau da kullun. Ma'anar fasaha ta kalmar tana nufin wani wanda ke adawa da hukuma kai tsaye, kamar gwamnati. Wannan adawar sau da yawa tana da tashin hankali, kamar yadda ɗan tawaye na iya yin niyyar kifar da iko. Kuma tabbas akwai mutane da yawa a duniya waɗanda da gangan suke ƙalubalantar ikon al'umma, tattalin arziki, da siyasa. Amma da shigewar lokaci, kalmar “tawaye” ta zama ta zama ruwan dare, tana nufin duk wanda ya bi wata hanya ta musamman.


Misali, mutanen da suke “sahihai” galibi ana yiwa lakabi da “masu tawaye” ko “masu tawaye”. A ka'idar, ingantaccen mutum shine wanda yake tunani kuma yana rayuwa ta hanyar da ta dace da kansu da imaninsu, ba tare da la’akari da ko sun bi ƙa’idojin zamantakewa na yau da kullun ba. Kuma babu shakka gaskiya ne cewa yawancin “masu tawaye” ingantattu ne a cikin imaninsu da halayensu. Koyaya, ba kowane “ingantaccen” ɗan tawaye bane, kuma bai kamata a kira su haka ba.

Don tabbatarwa, amfani da kalmar '' tawaye '' ga mutanen da ke gudanar da ingantattun rayuka galibi ana nufin abin yabo ne. Bayan haka, samun hanyar rayuwa ta hanyar da ta dace da ƙimar mutum ta fuskar matsin lamba na al'umma don yin rayuwa in ba haka ba yana ɗaukar babban ƙarfin hali, ƙuduri, da ƙarfin hali. Kuma waɗannan na iya zama halaye masu ban sha'awa iri ɗaya waɗanda ke sa wani ya zama "ɗan tawaye" a cikin ma'anar ma'anar kalmar.


Matsalar kiran wani "ɗan tawaye"

Amma wani lokacin, kiran wani ɗan tawaye ba a yi nufin ya kasance mai kyau ba. Ana iya nufin kalmar don nuna cewa mutum yana taɓarɓarewa ga iko yayin da kawai suke yin gaskiya ga kansu. Ma'anar na iya zama cewa wannan mutumin barazana ne - wataƙila ma mai haɗari da tashin hankali - saboda ba su dace da ƙa'idodin al'umma ba. Don haka, ta hanyar amfani da kalmar "tawaye," mutanen da ke tunanin kasuwancin su, suna ƙoƙarin yin rayuwarsu, ba zato ba tsammani barazana ce ta al'umma.

Amma ba tare da la’akari da cewa an yi niyya don yabo ko a'a, kiran wani ɗan tawaye yana iyakancewa saboda ƙage ne. Lokacin da muke magana akan wani a matsayin ɗan tawaye, muna bayyana su ba daidaikun mutane ba amma a matsayin waɗanda aka fahimta kawai a cikin yanayin zamantakewa ko al'adu. A yin haka, muna ba da niyya da abubuwan da ba za su kasance ba. Kuma wannan mutumin ba zai iya fahimta ba kuma ya wakilci kansu a kan nasu sharuddan, amma kawai a cikin mahallin yanayin wani na jama'a na sabani. Maimakon mayar da hankali kan bin tafarkinsu na gaskiya duk inda zai iya kai su, an taƙaita su don a fahimce su a cikin iyakokin ginin al'umma mai sabani.


Halinmu na yiwa mutane lakabi da "'yan tawaye" yana da mahimmanci musamman lokacin da muke kwatanta yara da matasa suna girma. Fina -finan kamar 'Yan Tawaye Ba Tare Da Dalili Ba (1955) an saka su cikin ilimin al'umma kuma, a ka'idar, sun kama "tawayen matasa." Amma kamar yadda aka nuna a fim ɗin, galibi abin da ake yiwa lakabi da tawaye shine kawai matashi mai gwagwarmayar fahimta da tabbatar da sahihancin kansa.

Kuma tabbas, yawancin yara a wani lokaci suna ƙin ikon hukuma. Yana da wuyar zama mai zaman kansa ba tare da wani lokacin bucking tsarin ba. Amma wannan ba yana nufin cewa niyyar imani ko hali yana ƙalubalantar ko kifar da hukuma ba. Sau da yawa kawai yara suna gano ko su wanene da abin da suke so su yi a rayuwa.

Wannan batun sau da yawa yana zuwa ga mutanen da suka rungumi al'adun da ba na gargajiya ba. Misali, mutanen da ke cikin ƙarfe mai nauyi galibi ana yiwa lakabi da "'yan tawaye" saboda buƙatunsu sun bambanta daga ƙa'idodin al'ada. Amma saboda kawai wani yana son sanya baƙar fata ko sauraron kiɗan kiɗa yayin da wasu ba sa sanya su 'yan tawaye. Idan yaro yana son Yarinyar ƙarfe kuma ya saka jaket ɗin ƙarfe zuwa makaranta, ba sa “tawaye” ne kawai saboda wasu mutane ba sa so. Wannan sau da yawa shine farkon ɓarna mara tushe na magoya bayan ƙarfe masu nauyi masu haɗari da tashin hankali.

Hakanan, mai son ƙarfe mai nauyi na tsawon lokaci ba ya zama "mai siyarwa" wanda ke ƙin tushen tushen 'yan tawayen su kawai saboda a ƙarshe suna samun kyakkyawan aiki da dangi na al'ada. Ba lallai ne su kasance '' 'yan tawaye' 'ba tun suna ƙanana, don haka ba su daina zama' yan tawaye ba yanzu a matsayin manya. Duk tsawon lokacin, sun kasance mutum ne kawai wanda ke ƙoƙarin yin rayuwarsu mafi kyau.

Ƙarin haɗarin ɗaukar wani mutum a matsayin "ɗan tawaye" shine cewa yana sanya su cikin matsayi na yin martani ga hukuma lokacin da wataƙila ba su yi hakan ba. Na yi tunani game da wannan batun tun lokacin tattaunawa ta Podcast ɗin Hardcore Humanism Podcast tare da Sean Long na ƙungiyar ƙarfe mai nauyi yayin da take bacci. An bayyana tsawon lokaci ana sukar sa har ma da tsoratar da shi tun yana yaro saboda tsananin son kiɗan ƙarfe mai nauyi da ƙungiyarsa. Wannan ya haifar da Doguwa yana fushi da malaminsa, har ma yana cewa wannan ya fito da “ɗan ƙaramin ɗan tawayen” a kan “tsarin.”

Amma a cikin sauraron Long, muna samun ra'ayi na musamman cewa yana ƙoƙarin yin abin sa ne kuma ya zama ainihin sa. Bai kasance mai ƙalubalantar iko ba. Hukuma tana kalubalantar sa.

Mun ga irin wannan motsi a baya, inda manyan katunan ƙarfe ba 'yan tawaye ba ne amma ana kai musu hari don bayyana sahihiyar fasahar su. Wannan na iya haifar da mummunan sakamako, kamar yadda ya faru a cikin '80s tare da Cibiyar Kiɗa na Iyaye (PMRC). PMRC ta nemi sanya wa masu fasahar ƙarfe nauyi kamar Twisted Sister a matsayin mai yada haɗari, kayan tashin hankali ga yara da taɓo fasahar su. Hakazalika, irin kaɗe -kaɗe na kaɗe -kaɗe na ƙarfe ya kai ga laifin babban makamin ƙarfe mai suna Judas Priest kuma an gurfanar da shi gaban kuliya saboda kashe kansa.

Wanda ke kawo sauran haɗarin yiwa mutane lakabi da "'yan tawaye." Yana mai da hankali ga mutumin da ke ƙoƙarin zama sahihi a matsayin matsalar, maimakon akan yiwuwar akwai wani abu mai matsala tare da yadda al'umman mu ke aiki.

Misali, me ya sa mutanen da suka bambanta suka razana mu? Me yasa muke ƙin masu fasaha a matsayin masu haɗari saboda suna yin abin da yakamata masu fasaha su yi, wanda ke bayyana kansu kuma yana ba da fa'idar faɗin duniya? A matsayinmu na al'umma, tabbas muna jin daɗin fa'idar aikin mutanen da ke da tunani daban -daban da haɓaka al'umma tare da kirkirar su da ƙira a cikin fasaha da kasuwanci. Shin ba za a fi ba mu hidimar rungumar sahihan mutane a matsayin al'ada ba maimakon barazana ga hukuma?

Don haka, idan wani yana sane kuma da gangan yana tawaye wa hukuma kuma ya kira kansa ɗan tawaye, ya fi ƙarfin su. Kalubalen zamantakewa, tattalin arziƙi, da ƙa'idodin siyasa na iya zama wani yanki mai fa'ida na al'umma mai ƙarfi, mai ƙarfi. Kuma idan haka ne yadda wani ke fahimtar haƙiƙanin kai - a matsayin ƙalubale ga waccan hukuma - to a nawa tunani, 'yan tawaye ne.

Amma lokaci na gaba da za mu ga wani wanda yake sahihi kuma yana bin tafarkinsu na musamman, wataƙila za mu iya yin tunani sau biyu kafin mu ga su a matsayin masu ƙin yarda da sanya musu sunan ɗan tawaye. Ku rungumi sahihancinsu kuma ku tallafa musu a duk inda hanyarsu za ta kai su. Kuma idan wani ya kira ku ɗan tawaye, kuna iya gaya musu:

“Ni ba dan tawaye ba ne. Ina zama ni. ”

Mashahuri A Yau

Dakatar da Latsa! Masu Kare Suna Farin Ciki

Dakatar da Latsa! Masu Kare Suna Farin Ciki

Tambayar madawwami akan wacce dabba ce mafi kyawun dabbar gida - kuliyoyi ko karnuka - yanzu za a iya am a u da bayanai: Karnuka una cin na ara ta ga hi; una a ma u u farin ciki. Akwai jerin jigogi ma...
Psychosis na bayan haihuwa: Abin da ba za ku sani ba

Psychosis na bayan haihuwa: Abin da ba za ku sani ba

Lokacin da yawancin mutane ke tunanin wanda ke da tabin hankali, tunanin mahaukaci mara iyaka yana zuwa zuciya. Amma yaya wannan yake? Yaya kuke tunanin mahaukaci zai bayyana kan a? hin kun gam u cewa...