Mawallafi: Randy Alexander
Ranar Halitta: 27 Afrilu 2021
Sabuntawa: 16 Yiwu 2024
Anonim
Seero7 & Murolim - Kelaman ko’changa ko’rgani
Video: Seero7 & Murolim - Kelaman ko’changa ko’rgani

Haɓaka yara masu juriya duk fushin ne, wanda yake da kyau idan aka ba da kusancinsa ga lafiyar kwakwalwa gaba ɗaya.

A cikin littafin su Girma Mai Haƙuri , marubutan Tatyana Barankin da Nazilla Khanlou sun ba da shawara, “Mutanen da ke da juriya za su iya jurewa, ko daidaita su, damuwa da ƙalubalen yanayin rayuwa. Suna koyo daga ƙwarewar iya gudanar da aiki yadda yakamata a cikin yanayi guda ɗaya, yana sa su sami damar iya jimre wa matsi da ƙalubale a cikin yanayi na gaba ”(Barankin da Khanlou, 2007).

A nata bangaren, Bonnie Benard, M.S.W. , ya ce, “Duk an haife mu da juriya ta asali, tare da iya haɓaka halayen da aka saba samu a cikin waɗanda suka tsira: jituwa ta zamantakewa (amsawa, sassaucin al’adu, tausayawa, kulawa, dabarun sadarwa, da jin daɗin walwala); warware matsalar (tsarawa, neman taimako, tunani mai mahimmanci da tunani); cin gashin kai (ma'anar ganewa, ingancin kai, sanin kai, ƙwarewar aiki, da nesantawa daga saƙo mara kyau da yanayi); da ma'anar manufa da imani a cikin kyakkyawar makoma (jagorar manufa, burin ilimi, kyakkyawan fata, imani, da haɗin ruhaniya) ”(Benard, 2021).


Ana iya samun ƙarin labarai masu daɗi a cikin kwanan nan Jaridar Wall Street Labarin, “Duk da Hadarin Barkewar Covid-19, Sansanin Zamani Suna Ciko Cikin Sauri,” wanda ke tabbatar da nasarar ƙoƙarin sansanin bazara wanda aka buɗe lafiya a cikin 2020 ko kuma yin taswirar tsarin 2021.

Don haka, menene haɗin tsakanin sansanin da juriya? A nasa Mujallar Zango Labarin, "Taimako yana taimaka wa yara su zama masu juriya," Michael Ungar, Ph.D., ya ce, "Idan ya zo ga ƙarfin hali, kula da ɗimbin ɗabi'a. Sansanoni, kamar makarantu masu kyau da iyalai masu ƙauna, suna yiwa yara rigakafin bala'i ta hanyar ba su damuwar da za a iya sarrafawa da tallafin da suke buƙata don koyon yadda za su jimre da kyau da kuma hanyoyin da suka dace ... "(Ungar, 2012).

Ungar ya ci gaba da lissafa gogewa bakwai da yara ke buƙata.

  1. Sabbin dangantaka, ba kawai tare da takwarorina ba, amma tare da manya manya waɗanda ba iyayen yara ba.
  2. Shafi mai ƙarfi wanda ke sa yara su kasance da tabbaci a gaban wasu, yana ba wa yara wani abu na gaske don son kansu
  3. Zango yana taimakawa yara jin ikon sarrafa rayuwarsu.
  4. Sansani suna tabbatar da cewa duk yara suna bi da adalci.
  5. A sansanin, yara suna samun abin da suke buƙata don haɓaka jiki.
  6. Wataƙila mafi kyau duka, sansani suna ba yara dama don jin kamar suna cikin su.
  7. Zango na iya ba da yara kyakkyawar fahimtar al'adunsu.

An ƙulla ƙimar koyo-da yin aiki-juriya a sansanin bazara a cikin wani jawabi sannan-Cameron Gray mai shekaru 16 ya ba matasa masu zango a matsayinsa na jagoran matasa a Camp Hazen na Connecticut. Ya raba ni tare da Zoom.


Ina son ku duka ku yi tunanin wani abu da kuka kware a kai, wataƙila wasa ko ƙwarewar da kuka koya a sansanin. Yanzu, ina so ku yi tunanin irin ƙwarewar da za ku kasance a wannan aikin idan ba ku taɓa yin nasara ba yayin ƙoƙarin ku. Wataƙila kyakkyawa mara kyau, daidai ne?

Menene gazawa? Da kyau, mutane suna ayyana shi a matsayin rashin nasara ko kuma bai isa ba. Duk da haka, ina ganin gazawa a matsayin nasara. Ofaya daga cikin maganganun da na fi so shine "kasa ci gaba." Wannan yana nufin cewa don ci gaba, kuna buƙatar samun koma baya.

Ina so in fayyace muku duka a yanzu cewa gazawa tayi daidai kuma ana buƙatar ci gaba a rayuwa. Lokacin da muke ƙanana, galibi idan ba duka iyayenmu sun gargaɗe mu da mu taɓa taɓa murhu ba lokacin da aka kunna ta. Me kuka yi a gaba? Wataƙila kun taɓa shi amma, ku faɗi abin da, yanzu kun sani kada ku sake taɓa murhu mai zafi.

Bari in kai ku hanyar komawa sabuwar shekara. Ina zaune a ajin tarihin duniya ina jiran in dawo da jarabawata. Ina tunanin na yi abin mamaki, na tambayi malamina menene mafi munin ci. Ya ce 57%. Na ce a raina, "Wane irin wawa ya samu kashi 57%?" Na samu 57%. Ni ne wawa. A zahirin gaskiya, wannan koma baya ya sa na zama ɗalibi mafi kyau. Wannan misali ne kawai na yadda ƙaramin koma baya ya tura ni zuwa ga nasara.


Yanzu a gare ku, yana iya fitowa a Gaga ko kuma ya fice daga Hasumiyar Alpine kamar yadda kuke shirin zuwa saman. Ko da wane irin gazawa, komai yanayin, koya daga abin da ya ɓace, kuma a ƙarshe, za ku fahimci burin ku.

Dalilina tare da duk waɗannan misalai shine don tabbatar da cewa duk ku san cewa rashin ci gaba ya zama dole don haɓaka mutum.

Zan sake baku wani labari. Kimanin watanni biyu da suka gabata, Ina wasa tushe na uku a wasan ƙwallon baseball. Batirin ya buga mini ƙwallon ƙasa mai ƙarfi, ya ɗauki mummunan tsalle sannan, BOOM. Ina kallon sararin sama da jini a duk fuskata da hannuna. Wannan ƙwarewar ba gazawa ce musamman ba amma ƙarin ƙwarewar ilmantarwa wanda ya koya min koyaushe in ɗaga hannuna na dama yayin ɗaukar ƙwallon ƙasa.

Koyaya, ƙwarewar koyo ba koyaushe dole ne a buge shi fuska da ƙwallon baseball ba. Yana iya zama ƙarami kamar faɗin abin da ba daidai ba a lokacin da bai dace ba kuma samun abin da kuka faɗi yana lalata alaƙar da kuka yi da wannan mutumin.

Newsflash, kasawa gaba shine hanyar tafiya. Komai me ya faru ko wane mataki kuka samu ko duk wani koma baya da kuke da shi, koyaushe ku sani cewa shugabanni suna zama manyan shugabanni daga gazawa da kuskure.

Yanzu a gare ku, ina da ƙalubale, ina son kowannen ku ya koya daga kuskure a wannan makon mai zuwa kuma ku tuna kasawa gaba.

Tabbas, yara ma suna koyon juriya a gida. Lizzy Francis, a cikin labarinta “Yara masu juriya sun fito daga iyayen da ke yin waɗannan abubuwa 8,” in ji ta, “Lokacin da kuke ƙuruciya, komai bala’i ne. Shin gasasshen cuku yana da ɓawon burodi? Abin tsoro. Ba za a iya tara abin da Lego ya kafa ba? Maiyuwa kuma iya taka sama da ƙasa. Ba za ku iya canza wannan ba. Abin da za ku iya yi, duk da haka, shine ba wa ɗanku makamai da dabarun da ke koya musu yadda za su dawo daga gwagwarmayar su ta yau da kullun don, daga baya a rayuwa, lokacin da ƙima ta fi girma, sun san abin da za su yi ”(Francis, 2018) . A cewar Francis, iyayen yara masu juriya suna yin abubuwa takwas da ke biyo baya. Su:

  1. Bari yara suyi gwagwarmaya
  2. Bari yaransu su fuskanci kin amincewa
  3. Kada ku yarda da tunanin wanda aka azabtar
  4. Yi fiye da gaya musu su “buck up” lokacin da gwagwarmaya ta faru
  5. Taimaka wa yaransu su koyi yadda ake yiwa lakabi da yadda suke ji da motsin zuciyar su
  6. Ba wa yaransu kayan aikin da za su kwantar da hankalinsu
  7. Yarda da kurakuransu. Sannan suna gyara su
  8. Koyaushe haɗa darajar yaransu zuwa matakin ƙoƙarin su

Wataƙila ba abin mamaki bane, a cikin wannan zamani na cutar, juriya ta yi rauni. Sabbin bayanai daga Cibiyar Bincike da Ilimin Matasa (CARE) da Total Brain sun bayyana cewa ɗaliban makarantar sakandare da na kwaleji suna da ƙima sosai a ƙasa da kashi hamsin cikin ɗari bisa kan kamun kai kuma, musamman musamman, ƙarfin hali.

Wannan ya sa matsayin sansanin bazara da iyaye ya zama mafi mahimmanci ... da gaggawa.

Gaba ɗaya, ba ma buƙatar ceton yaranmu amma a maimakon haka a taimaka a shirya su don duniya mai zuwa, tare da duk ƙalubalenta da rashin tabbas.

Benard, B. (2021). Tushen tsarin juriya. Tsayin Aiki a Aiki. https://www.resiliency.com/free-articles-resources/the-foundations-of-the-resiliency-framework/ (18 Jan. 2021).

Benard, B. (1991). Ƙarfafa Ƙarfafawa a Yara: Abubuwan da ke Kariya a cikin Iyali, Makaranta, da Al'umma. Portland, KO: Cibiyar Yammacin Makarantu da Al’umma marasa Kyau.

Francis, L. (2018). Yara masu juriya sun fito daga iyayen da ke yin waɗannan abubuwa 8. Uba. Nuwamba 26, 2018. https://www.fatherly.com/love-money/build-resilient-kids-prepared-for-life/ (18 Jan. 2021).

Keates, N. (2021). Duk da haɗarin fashewar Covid-19, sansanonin bazara suna cika cikin sauri. Jaridar Wall Street. Janairu 12, 2021. https://www.wsj.com/articles/despite-covid-19-outbreak-risks-summer-camps-are-filling-up-quickly-11610470954 (18 Jan. 2021).

Ma'aikatan Asibitin Mayo. (2020). Juriya: gina ƙwarewa don jimre wa wahala. Oktoba 27, 2020. https://www.mayoclinic.org/tests-procedures/resilience-training/in-depth/resilience/art-20046311 (18 Jan. 2021).

Ungar, M. (2012). Zango yana taimaka wa yara su kasance masu juriya. Mujallar Zango. Satumba/Oktoba 2012. https://www.acacamps.org/resource-library/camping-magazine/camps-help-make-children-resilient (18 Jan. 2021).

M

Yoga da Tunani, Kiwon Lafiya, da COVID-19

Yoga da Tunani, Kiwon Lafiya, da COVID-19

Daga William C Bu hell, Ph.D., Eddie tern, da Maureen eabergLokacin da matakan i kar oxygen a cikin jinin mutane ya ragu da haɗari, galibi za u zama karancin numfa hi; wataƙila za u firgita kuma u nem...
Dalilai huɗu da ya sa mutane ke zama masu tausayawa: Raɗaɗi ga Halittu

Dalilai huɗu da ya sa mutane ke zama masu tausayawa: Raɗaɗi ga Halittu

Me ya a mutane ke zama ma u tau ayawa? Hali ne? Genetic ? Ta hin hankali? Ra hin kulawa ko goyan bayan iyaye? A mat ayina na likitan kwakwalwa da tau ayawa, Na ga cewa akwai manyan abubuwa guda huɗu, ...