Mawallafi: Eugene Taylor
Ranar Halitta: 15 Agusta 2021
Sabuntawa: 10 Yiwu 2024
Anonim
Sabuwar Nazarin yana Nuna Canjin Kwakwalwa Bayan Bala'in Ilimin halin ƙwaƙwalwa - Ba
Sabuwar Nazarin yana Nuna Canjin Kwakwalwa Bayan Bala'in Ilimin halin ƙwaƙwalwa - Ba

Wadatacce

"Wasan kwaikwayo da raunin dangantakar da kuke da ita lokacin da kuke 16 na iya madubi wanda kuke da shi lokacin da kuke 26. Rayuwa ta sake maimaita kanta." -Taylor Swift

Cutar tashin hankali bayan tashin hankali (PTSD) wani yanayi ne na yau da kullun, yana shafar kusan kashi 7 cikin ɗari na mutane a tsawon rayuwarsu, kuma sama da kashi 3.5 na mutane a kowace shekara da aka bayar, a cewar NIMH daga bayanan Binciken Ƙasa na Ƙasa.

Wasu ƙididdigar suna ba da shawarar ƙimar mafi girma, fiye da haka a cikin ƙungiyoyin da ke cikin haɗari. PTSD ya ninka mata fiye da sau biyu, kuma yana da alaƙa da yawan kashe kansa.

Kashi hamsin zuwa saba'in na 'yan ƙasar Amurka ana tsammanin za su fuskanci babban rauni a rayuwarsu, kuma ƙimar da aka kiyasta sakamakon bala'in ya kai sama da dala biliyan 40 a shekara. Nauyin PTSD yana da girma dangane da wahalar mutum, da tasiri kan dangi, al'umma, da al'umma daga mahangar tunani da tattalin arziki.

Menene PTSD?


PTSD yana da alaƙa da bayyanar da abin da ya faru na tashin hankali, ko abubuwan da suka faru, kuma yana iya zuwa jim kaɗan bayan rauni ko a nan gaba. PTSD na iya zama na ɗan gajeren lokaci, ko kuma yana iya daɗewa, yana zama na yau da kullun.

Alamun PTSD sun haɗa da haɗaɗɗiyar sake rayuwa da sake fuskantar ɓacin rai-misali ta hanyar tunani mai ɓarna, mafarki mai ban tsoro, ko halayen maimaitawa (har ma da maimaita alaƙar alaƙa)-canje-canje marasa kyau a cikin motsin rai da tunani, misali yanayin baƙin ciki da wahala tare da tsabta na tunani ko ƙwaƙwalwa; bayyanar cututtuka masu rarrabewa, kamar rarrabuwa ko ɓacin rai; kauce wa tunatarwa da tunanin raunin da ya faru, wanda zai iya ƙuntata zaɓin mutum ko hana shi barin gida; da alamomin hyperarousal, kamar tashin hankali, kasancewa koyaushe a gefe, ko kasancewa mai tsoro, fushi, kuma gabaɗaya cikin faɗakarwa koyaushe.

Za a iya gano PTSD ne kawai idan sama da makonni huɗu sun shuɗe tun lokacin da ya faru; kafin wancan lokacin, yawancin halayen ana ɗaukar su na al'ada, amma idan mai tsanani na iya kusan ganewar asali cikin Cutar Damuwa. PTSD, a farkon rayuwa musamman, na iya haifar da hadaddun PTSD (cPTSD), tare da tasiri kan haɓaka ɗabi'a da ainihi, gabaɗaya sakamakon cin zarafi da sakaci yayin yaro.


PTSD da tsarin mayar da martani

Gabaɗaya, PTSD tana wakiltar wuce gona da iri don fargaba inda sassan biyu na tsarin jijiya mai sarrafa kansa, wanda ke daidaita daidaiton jiki tsakanin kunnawa da hutawa, yana kashe-kashe. Yawancin lokaci, reshe mai kunnawa, tsarin juyayi mai juyayi, yana tsalle cikin aiki lokacin da ake fuskantar barazana, yana karkatar da albarkatu zuwa tsarin yaƙi ... sannan abubuwa sun koma cikin shiri, cikin natsuwa.

Misali, zub da jini zuwa tsokoki yana ƙaruwa, zuciya tana aiki da ƙarfi, muna zama masu hankali sosai kuma a wasu lokutan suna cika da tsoro, kuma a shirye muke mu yi abin da ya dace don tsira. Lokacin da rikicin ya wuce, tsarin parasympathetic ya shiga, kuma zub da jini ya sake komawa kan al'ada, jiki yana annashuwa, kuma muna iya buƙatar amfani da ɗakin bayan gida. Hankalinmu da tunaninmu sun koma baya, kuma muna iya ma a wancan lokacin muna buƙatar hura wuta kafin "faduwa."

A cikin PTSD, kunnawa a cikin ma'ana ta ainihi yana bayyana ya ci gaba, kusan kamar guntun komfuta, kuma tsarin tausayi yana makale a cikin kayan aiki mafi girma, yana da kama da motar da ke gudana a manyan RPMs na dogon lokaci. Lokacin da wannan ya faru, waɗannan tsarin ayyukan kai tsaye suna dacewa da amfani na yau da kullun, wanda ke haifar da damuwa mai ƙonewa, da mummunan tasiri akan lafiya da ingancin rayuwa.


Tsarin juyayi na parasympathetic ba zai iya kwantar da abubuwa yadda yakamata ba, kuma ko dai yana kan layi lokacin da ake buƙata - kuma muna iya jujjuya zuwa hanyoyin sunadarai don daidaita kanmu - ko kuma yana shiga lokacin da ba mu so, yana haifar da ɓacin rai, gajiya. , da alamu iri -iri da suka danganci rashin daidaituwa a duk tsarin mu.

Ba muna magana ne game da baƙin ciki mai kyau ko girma bayan rauni a nan ba, kodayake wannan muhimmin sashi ne na labarin kuma wanda ni da kaina nake ɗauka, amma a maimakon haka na tsawaita wahala, wanda ba shi da wata manufa. Yana da kyau a yi lemo daga lemo idan duk akwai lemun tsami, amma ba lokacin da akwai 'ya'yan itacen' ya'yan itacen da ke kusa da mu wanda ba za mu iya isa gare shi ba duk ƙoƙarin da muka yi.

Muhimmiyar Karancin Matsalar Damuwa Mai Ruwa

Shin MDMA na iya Taimakawa PTSD?

Mashahuri A Yau

Me Ya Sa Wasu Mutane Suke Motsa Kai Da Kamun Kai?

Me Ya Sa Wasu Mutane Suke Motsa Kai Da Kamun Kai?

Kamun kai, on rai, horar da kai, mot awa, manufa, manufa mai manufa, yawan aiki. Yawancin mu muna fatan za mu iya amun ƙarin waɗannan halayen. hin kai babban mai iko ne ko mai karamin iko?Wa u mutane ...
Yunwar Fata, Yunwa Ta taɓa, da Rage Hug

Yunwar Fata, Yunwa Ta taɓa, da Rage Hug

Ciwon taɓawa yana haifar da rikice -rikice ma u wahala. Duk da yake akwai mutane da yawa waɗanda ke jin ra hin jin daɗi daga rungume u ko taɓa u, akwai wa u da yawa waɗanda ke on rungumar ɗumbin ɗumi,...