Mawallafi: Laura McKinney
Ranar Halitta: 1 Afrilu 2021
Sabuntawa: 16 Yiwu 2024
Anonim
Rikici na Intrapsychic da Tsarin Iyali marasa aiki - Ba
Rikici na Intrapsychic da Tsarin Iyali marasa aiki - Ba

Ƙananan karatu sun kalli yadda matsalolin mutum ke iya wucewa daga tsara zuwa tsara. Mahimmancin karatun a yau galibi akan abubuwan halitta ne.

Koyaya, ƙananan binciken da aka yi akan wannan batun gaba ɗaya suna nuna irin wannan tsarin. Kodayake ba a taɓa samun daidaituwa ɗaya da ɗaya ba (saboda ci gaban mutane yana shafar rikice -rikicen rikice -rikice na dubunnan masu canji daban -daban - kwayoyin halitta, nazarin halittu, hulɗar ɗan adam, da zamantakewa), wataƙila wasu batutuwa na iya yiwuwa su wuce.

Misalan karatun da suka kalli canja wurin wasu nau'ikan ƙirar aiki mara aiki daga nuna tsara guda, sun haɗa da:

Rikicin iyaka kamar kariya ta mahaifa ko alaƙar da ke nuna rashin kauna, jin daɗi, da/ko rawar iyaye/yaro (Jacobvitz et..,. Ci gaba da Ilimin halin ƙwaƙwalwa ); rashin kwanciyar hankali tare da ƙarancin dabarun horo tare da yara (Kim et. al., Jaridar Psychology na Iyali ); shan kayan maye hade da cin zarafin yara da/ko sakaci; da ƙananan matakan iyawar iyali (Sheridan, Cin zarafin yara da sakaci ).


Don fahimtar tsarin da ake ƙaddamar da waɗannan nau'ikan samfuran, haɗawa da canza ra'ayoyi daga "makarantu" daban -daban na ilimin halin kwakwalwa dabara ce mai amfani. A cikin wannan sakon, zan mai da hankali kan alaƙar da ke tsakanin irin waɗannan dabaru guda biyu: Tsarin ƙarni uku na halayyar rashin aiki daga tsarin tsarin iyali na Bowen, da rikice-rikicen intrapsychic daga ilimin halin kwakwalwa. Mutane suna da rikice -rikice na ciki tsakanin sha'awar su ta asali da ƙimar da suka sanya a ciki yayin da suka girma cikin dangin su da al'adun su.

Mawallafin abin da aka makala Bowlby ya fara ba da shawarar cewa canja wuri tsakanin al'ummomi yana faruwa, ba ta hanyar lura da takamaiman halaye kamar "cin mutunci" ko binciken tabin hankali a kowace se, amma ta hanyar ƙarni da haɓaka samfuran tunani na halayyar ɗan adam a cikin zukatan yaran da abin ya shafa. Waɗannan samfuran tunani na aiki yanzu ana kiransu makirci ta duka masu ilimin halin ƙwaƙwalwa da na fahimi-halayyar ɗabi'a. Hakanan an ci gaba da manufar a ƙarƙashin rubric "ka'idar hankali" ko "tunani" ta wani saiti na masu ilimin halin ƙwaƙwalwa. Za mu iya duba abubuwan da suka shafi abubuwan da yaran da abin ya shafa a duk lokacin ci gaban su.


Zeanah da Zaanah ( Likitanci ) tattauna manufar shirya jigogi. Sun ambaci cewa bincike ya nuna cewa cin zarafin iyaye mata kan haifar da haifar da munanan dalilai ga yaran su idan aka kwatanta da sauran yaran mutane. Gabaɗaya, suna amsawa da ƙarin bacin rai da ƙarancin tausayi ga faifan bidiyo na jarirai masu kuka fiye da uwayen da ba sa cin zarafi. Yin tunanin cewa waɗannan yara ba za su lura ko su ji ta hanyar hulɗar yau da kullun tare da iyayensu ba, kuma ba zai shafi ci gaban makircinsu ba, zai zama butulci.

A gefe guda kuma, iyaye mata masu cin zarafi sun ba da rahoton ƙarin barazanar yin watsi da su da rawar da za su taka tare da uwayensu fiye da yadda suke sarrafa uwaye.

Waɗannan binciken wataƙila shine ƙarshen dusar ƙanƙara dangane da bayyanannun bayyanannun maimaita ma'amala tsakanin iyaye da yara, kuma kamar yadda Zeanahs ke faɗi, "Ana ganin alamun alaƙa suna da sakamako mai yawa fiye da takamaiman abubuwan da suka faru."

Lokacin da masu kwantar da hankali na Bowen suka fara yi genogram na marasa lafiyar su, waɗanda ke bayyana tsarin hulɗar dangi sama da ƙarnoni uku, sun lura da wani abu wanda a zahiri ba a bayyana shi sosai a cikin binciken gwaji. Yayin da wasu yara na iyayen da ba su da aiki suna da matsalolin da suka yi kama da na iyayensu - kamar shan kayan maye - wasu yara da alama sun ɓullo da halayen ɗabi'a waɗanda ke daidai akasin haka - sun zama masu cin abinci!


Na ga irin wannan abu sau da yawa yayin ɗaukar tarihin dangi da suka shafi genogram daga marasa lafiya na. Sonan ɗan mai aikin maye shima zai zama ɗan aiki, yayin da ɗan'uwansa ya zama cikakken ɗan iska wanda ba zai iya jingina da aiki ba, ko kuma wanda bai ma damu da neman ɗayan ba kuma ya ci gaba da naƙasa. Ko kuma wanda uban aiki ya ba shi damar.

A zahiri, a cikin wasu iyalai ƙarni ɗaya yana da masu shaye -shaye masu yawa, ƙarni na gaba yana da yawan teetotalers, kuma ƙarni na uku ya koma samun masu yawan giya. Ko nasarori masu ban sha'awa a cikin ƙarni ɗaya ana biye da manyan gazawa a gaba. McGoldrick da Gerson, a cikin littafin su Genograms a cikin Ƙimar Iyali , ya samo asalin asalin wasu shahararrun mutane kamar Eugene O'Neill da Elizabeth Blackwell kuma cikin sauri aka sami irin waɗannan alamu.

Idan ire -iren waɗannan batutuwan sun kasance gaba ɗaya, zai yi wuya a yi bayanin yadda zuriyar iyayen guda ɗaya za ta iya zama gaba ɗaya gaba ɗaya da juna, haka ma sabanin na iyayen nasu. Don haka menene zai iya faruwa a cikin tunanin mutum a cikin mutane wanda zai iya haifar da halayyar ɗan adam tare da yaransu waɗanda ke haifar da irin wannan munanan alamu?

Anan ne rikice -rikicen hankali ke iya shigowa. Ka ce uba ya kasance babban matashi a lokacin Babban Bala'in 1930s. Ya girma yana jin cewa aikin ya ayyana shi, kuma ya zama tilas ya riƙe hancinsa a kan dutse don ya tallafa wa danginsa. Ya yi sa'ar samun aiki, amma maigidansa ya sanya rayuwarsa cikin kunci. Ba zai iya yin murabus ba saboda ba zai iya samun wani aiki ba, don haka ya fara jin haushin ƙimomin da ya bayyana kansa da su.

Wannan na iya haifar da shi ya haifar da rikice -rikicen rikice -rikice akan aiki mai wahala wanda ya fara tsage shi. Yana iya danganta kowane ɗayan 'ya'yansa ta hanyar da-cikin dabara-yana ba da shawara ga ɗa ɗaya cewa shi ma ya kamata ya zama kamarsa, yayin da ɗayan kuma aka ba shi ladar dabara don aiwatar da ɓoyayyen ɓoyayyen uba ga aiki tuƙuru da sadaukar da kai. .

Hakanan, mai haƙuri na iya zuwa daga iyayen addini masu tsananin tsaurin ra'ayi waɗanda suka ƙi duk wani abin da bai dace ba, amma waɗanda suka yi wa ɗansu wa'azi game da munanan abubuwan shaye-shaye a cikin yanayi mara kyau. Irin wannan ambivalence yawanci yakan taso a cikin su saboda sun sami saƙo daban -daban daga iyayensu. Theiransu na iya jin an tursasa shi yin tawaye, sabili da haka yana jagorantar lalata, salon shaye-shaye. Irin wannan mutum yakan ruguza kansa a cikin lamarin, domin idan iyayensa suka lura da shi yana samun nasara duk da shaye -shaye, wannan zai ƙara rura wutar rikici tsakanin iyayensa da kuma dagula su. Hanyoyin iyaye za su tsoratar da shi. Don haka ya zama mai shan giya mai kashe kansa.

Halinsa zai zama irin sasantawa. Zai kasance yana biye da buƙatun iyayensa kuma yana barin wasu su bayyana su, yayin da a lokaci guda kuma yake nuna wa iyayensa cewa lallai murkushe sha'awar ita ce hanyar da za a bi.

A cikin ƙarni na gaba, yaransa na iya '' tawaye '' kamar yadda ya yi, amma hanya ɗaya da za su iya yin hakan ita ce ta hanyar wuce gona da iri da kansu. Sun zama masu yin teetotalers. Childrena Theiransu, bi da bi, suna “tawaye” ta zama masu shaye -shaye.

Ina matukar sauƙaƙa wannan tsari don haka mahimmin bayanin ya bayyana ga mai karatu, amma na ga waɗannan nau'ikan alamu-tare da juye-juye masu ban sha'awa da yawa-kowace rana a aikace na.

M

5 Mafi yawan Nootropics na Kimiyyar Kimiyya don Ƙwaƙwalwar Tsawon Lokaci

5 Mafi yawan Nootropics na Kimiyyar Kimiyya don Ƙwaƙwalwar Tsawon Lokaci

Kwarewa na kyakkyawan ƙwaƙwalwar ajiya na dogon lokaci yana haɗawa da iya yin daidai da tuno da amfani da lambobi, adadi ko ga kiyar da aka falla a ga mutum ama da minti daya da uka gabata. Nootropic ...
Beraye Yanke Kasuwanci da Cinikayya Daban -Daban

Beraye Yanke Kasuwanci da Cinikayya Daban -Daban

Beraye una wa a tit-for-tat tare da juna a cikin ayyuka daban-dabanHanyoyin haɗin gwiwa daban -daban un zama ruwan dare t akanin yawancin dabbobin da ba na ɗan adam ba (dabbobi; ana iya ganin ka idu n...