Mawallafi: Judy Howell
Ranar Halitta: 25 Yuli 2021
Sabuntawa: 13 Yiwu 2024
Anonim
ALAMOMI GUDA (17) DA SUKE NUNA SAMUWAR CIKI (JUNA BIYU) GA MATA! #pregnancy #fertility #Haihuwa
Video: ALAMOMI GUDA (17) DA SUKE NUNA SAMUWAR CIKI (JUNA BIYU) GA MATA! #pregnancy #fertility #Haihuwa

Yi ɗan numfashi mai zurfi, zauna tare da ƙafafunku a ƙasa, rufe idanunku, kuma ba da damar shakatawa. Ka yi tunanin kanka a cikin farin ciki, wurin kwanciyar hankali da bincika mahalli. Me kuke gani? Waɗanne launuka, laushi, sifofi, motsi, ko nutsuwa suna kewaye da ku? Akwai sauti? Menene su? Duk wani wari? Kuna da tunanin da ke haɗa kansu da ƙanshin? Shin za ku iya samun kalmomi don bayyana yadda kuke ji?

Sake duba kalolin da ke kewaye da ku. Wane suna kuke ba su? Shin palette ɗin ya bambanta da irin waɗannan launuka, ƙarfi? Ko akwai bambanci a cikin launuka, wataƙila bambance -bambancen inuwa ko ƙarfinsu? Ka yi tunanin bakan gizo. Shin launuka a kan palette ɗinku akan pastels ko cikakkun ƙarshen bakan? Ta yaya jikinku ke amsawa don canza ƙarfin launi tare da wannan ci gaba?

Yanzu tunanin buɗe kabad ɗin ku. Me kuke gani? Dubi bangon ka. Yi nazarin safarar ku, ko mota ko keke ko bas. Wadanne launuka kuke gani? Yaya kake ji idan ka kalle su? Rufe idanunku kuma ku yi tunanin kewaye da kanku tare da bangon kowane ɗayan manyan launuka na ƙafafun launi na ROYGBP, sassan ja-orange-rawaya-kore-shuɗi-shuɗi-shuɗi na bakan gizo. Bambanci tsananin, hue, inuwa. Ka yi tunanin kallon fenti ko samfurori. Wadanne inuwa ne ke jawo ku zuwa gare su kuma wanne ne ke tunkude ku (ko kuna son turawa)? Za ku iya haɗa halayen daban -daban ga launuka tare da motsin zuciyar ku?


A cikin layin bincike mai zurfi, Christine Mohr, Domicele Jonauskaite, da abokan aikinsu da ɗaliban Jami'ar Lausanne suna binciken ƙungiyoyin motsin zuciyar mutane don yin launi tare da tasirin al'adu akan waɗancan ƙungiyoyin. Sun yi amfani da kayan aikin bincike na kan layi, Genea Emotion Wheel, Shafin 3.0, wanda masana kimiyya a Jami'ar Geneva suka haɓaka tare da alamun launi, don tattara bayanan su daga mutane masu shekaru 15 da haihuwa waɗanda suka ba da rahoton cewa ba su da matsalolin hangen nesa game da launi fahimta.

A cikin binciken da aka yi kwanan nan, masu haɗin gwiwar 36 daga cibiyoyi 36 sun bincika halayen motsin rai ga launuka (tare da juyayi da alamun launi da aka fassara zuwa harsunan gida) daga masu amsawa sama da 4500 daga ƙasashe 30. Masu binciken sun so su bincika yadda mutanen duniya a al'adu daban -daban ke amsa ƙungiyoyin launi/motsin rai.

Wannan layin binciken shine wanda ya burge ni saboda yana ba da shawarar hanyar da za mu iya fahimtar kanmu da bambance -bambancen namu, batun da na yi ƙarin bayani game da kwanan nan dangane da ayyukanmu ga masu damuwa. Shirin bincike na Lausanne yana tunatar da ni binciken farko game da yanayin yanayin fushin da Paul Ekman da abokan aikinsa suka gudanar, tare da babban bambanci. Ganin cewa ƙungiyar Ekman ta kasance mai son sanin yanayin yanayin ɗan adam na duniya baki ɗaya wanda zai iya yin rikodin motsin zuciyar da ke da ƙarfi, Labarin Mohr yana duba cikin abubuwan da ke haifar da motsin rai da hanyoyin da al'adun da muke ciki ke iya haifar da canjin farko martani na duniya. Ana samun ingantaccen taƙaitaccen gani na binciken ƙasashe da yawa tare da taƙaitaccen marubutan.


A takaice, isasshen shaidu ga ƙungiyoyin duniya suna nuna asalin amsoshin motsin rai ga launi a juyin halittar ɗan adam; duk da haka, an canza waɗannan ƙungiyoyin dangane da “yare, muhalli, da al’ada” da mutum yake rayuwa a ciki. Waɗannan bayanan sun yi daidai da ka'idar ci gaban muhalli ta Bronfenbrenner.

Koma zuwa ayyukan motsawar hoto na asali. Me kuka koya game da kanku da halayenku ga launuka? Shin abubuwan bincikenku sun kai ku ga yin wasu tambayoyi, wataƙila lokacin (idan da komai) ku da abokin aikin ku kuna yin jayayya game da launuka don sararin da kuke zama, ku ci, ku yi barci? Shin yaro yana neman sake karantawa mara iyaka Brown Bear, Brown Bear ko Fenti Mouse ? Shin bakan gizo ya burge su ko kuma tunanin haske akan ruwa ko ta gidajen kurkuku? Shin kun taɓa neman mai ba da shawara lokacin da nazarin "Launi Me Kyau" ya kasance faduwa? Idan haka ne, canzawa a cikin kayan adonku ya haifar da sauyi a halayenku game da kanku? A martanin wasu zuwa gare ku? Shin kuna jan hankalin wasu launuka don aiki wasu kuma don wasa wasu kuma don kusanci? Shin haɗa launin abinci don ƙyallen ƙwallon ya zama aikin iyali da aka fi so? Shin kun yi balaguro zuwa wani wuri mai ban mamaki kuma kun ji sha'awar kawo abubuwan tunawa na gida a cikin sanannun sautuka da jigogi, don kiyaye abubuwan da ke kusa da ku? Shin umarnin da aka bayar na iyaye game da waɗanne launuka ne kuma ba a yarda da su a cikin kyaututtuka ga ɗan da ba a haifa ba? Akwai launuka da kuke gujewa gaba ɗaya?


Amsoshin ku na visceral na iya taimaka muku gano ƙarin bayani game da kanku da halayen motsin zuciyar ku da kuma hanyoyin haɗin kai mara hankali ko rikici da wasu. Ina yi muku fatan tafiya mai haske. Mafi kyawun duka, Ina fatan za ku ci gaba da binciken da ke gudana daga binciken ɗakin binciken Jami'ar Lausanne kuma, da fatan, masana kimiyya za su fara bayyana shi da kansu ga masu karatun PsychologyToday a nan gaba.

Hakkin mallakar hoto 2020 Roni Beth Tower

Shahararrun Posts

Ma'ana Iyaye Masu Nasiha

Ma'ana Iyaye Masu Nasiha

Iyaye: Bayani Wannan hine farkon jerin jerin tarbiyyar yara. Wannan jerin yana magana game da tarbiyya a mat ayin ƙoƙarin rayuwa mai ma'ana ga manya da yara. Takaitaccen bayani yana aita autin je...
Damuwa, Kuna Sa Ni Ciwo (A zahiri)

Damuwa, Kuna Sa Ni Ciwo (A zahiri)

Kelly Durbin, ɗalibin da ya kammala karatun digiri a cikin hirin Kimiyyar Kiwon Lafiya na U C P ychology ya ba da gudummawar wannan baƙo.Jiya Juma'a ce kuma idanun ku ma u ƙyalƙyali una duban ba d...