Mawallafi: Judy Howell
Ranar Halitta: 28 Yuli 2021
Sabuntawa: 11 Yiwu 2024
Anonim
Ingantaccen maganin Ciwon ciki da Ciwon kai  fisabilillahi
Video: Ingantaccen maganin Ciwon ciki da Ciwon kai fisabilillahi

Hankalin ruwa-nau'in hankali wanda ya haɗa da ƙwaƙwalwar ƙwaƙwalwa na ɗan gajeren lokaci da ikon yin tunani da sauri, da ma'ana, da taƙaice don magance matsala a cikin sababbin yanayi na musamman-kololuwa a ƙuruciyar ƙuruciya (tsakanin shekarun 20 zuwa 30), matakan fita na wani lokaci, sannan gaba ɗaya yana fara raguwa a hankali yayin da muke tsufa. Amma yayin da tsufa ba makawa ce, masana kimiyya suna gano cewa wasu canje -canje a aikin kwakwalwa na iya zama.

Oneaya daga cikin binciken daga Jami'ar Jihar Iowa, wanda aka buga a watan Nuwamba na 2019 na Brain, Halayya, da Rigakafi , ya gano cewa asarar tsoka da tara kitse na jiki a kusa da ciki, wanda galibi yana farawa daga tsakiyar shekaru kuma yana ci gaba zuwa tsufa, yana da alaƙa da raguwar hankali na ruwa.Wannan yana ba da shawarar yiwuwar abubuwan rayuwa, kamar nau'in abincin da kuke bi da nau'in da adadin motsa jiki da kuke samu tsawon shekaru don kula da tsoka mai ƙarfi, na iya taimakawa hana ko jinkirta irin wannan raguwar.


Masu binciken sun kalli bayanan da suka haɗa da ma'aunin tsokar tsoka, kitse na ciki da kitse na subcutaneous (nau'in kitsen da za ku iya gani ku kama) daga maza da mata sama da 4,000 kuma idan aka kwatanta wannan bayanan da aka ruwaito canje-canje a cikin hankali na ruwa a cikin shekaru shida. Sun gano cewa mutanen da ke da matsakaicin matsakaitan matakan kiba na ciki sun yi mummunan tasiri akan matakan hankali na ruwa yayin da shekaru suka shuɗe.

Ga mata, ƙungiyar na iya zama sanadin canje -canje na rigakafi wanda ya haifar da yawan kitse na ciki; a cikin maza, tsarin rigakafi bai bayyana yana da hannu ba. Nazarin gaba zai iya bayyana waɗannan bambance -bambancen kuma wataƙila yana haifar da jiyya daban -daban ga maza da mata.

A halin yanzu, akwai matakan da zaku iya ɗauka don taimakawa rage kitse na ciki da kula da ƙwayar tsoka yayin da kuka tsufa don kare lafiyar ku ta zahiri da ta hankali. Hanyoyin salon rayuwa guda biyu da aka fi bayar da shawarar su shine kiyayewa ko haɓaka matakan motsa jiki na motsa jiki (wanda, ga wasu mutane, ana iya samun su ta hanyar yin tafiya fiye da kullun a kowace rana) da bin tsarin cin abinci irin na Rum. kayan lambu, da sauran abincin shuka kuma yana kawar da abinci mai sarrafawa sosai. Idan kuna ɗaukar ƙarin kitse na ciki, yi magana da mai kula da lafiyar ku don sanin tsarin da ya fi muku kyau.


Yaushe aikin fahimi ya kai kololuwa? Asynchronous yana tashi da faɗuwa na iyawar fahimi daban -daban a duk tsawon rayuwa. Ilimin Kimiyya. Afrilu 2015; 26 (4): 433-443.

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC4441622/

Magriplis E, Andrea E, Zampelas A. Gina Jiki a Rigakafin da Kula da Ciwon Ciki (Fitowa ta Biyu, 2019) Abincin Rum: Abin da yake da tasirin sa akan kiba na ciki. Shafi na 281-299.

https://www.sciencedirect.com/science/article/pii/B9780128160930000215

Cowan TE, Brennan AM, Stotz PJ, et al. Sakamakon keɓaɓɓen adadin motsa jiki da ƙarfi akan ƙwayar adipose da ƙwayar tsoka a cikin manya tare da kiba na ciki. Kiba. Satumba 27, 2018

https://onlinelibrary.wiley.com/doi/full/10.1002/oby.22304

Muna Ba Ku Shawara Ku Karanta

Karya Dokokin Kimiyya 101: Bangarori Biyu Ga Kowane Lamari

Karya Dokokin Kimiyya 101: Bangarori Biyu Ga Kowane Lamari

Da karfe 2:51 na afiyar yau, na yi ku kure na na farko. Bayan na farka, na i a ga wayata. Da karfe 3 na afe, na yi ku kure na na biyu. Ina karanta harhi akan zaren aboki game da allurar COVID a gidan ...
Me ake Yi Memory?

Me ake Yi Memory?

Kodayake ma ana kimiyya ba za u iya faɗi takamaiman abin da tunanin “yake kama” a cikin kwakwalwa ba, una iya zama kamar lambar QR.Kwakwalwa ba mai karanta lambar lambar girmamawa ba ce, amma yana iya...